Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟังเพลงแล้วเสียงนักร้องมันไม่กลางอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟังเพลงแล้วเสียงนักร้องมันไม่กลางอ่ะครับ

มีปัญหาคือ เพลงที่ผมฟังในคอมอ่ะครับ จะมีส่วนนึงที่เสียงนักร้องเบี้ยวขวาหน่อย
    (เบี้ยวแบบผมว่าไม่ได้ตั้งใจให้เบี้ยวแน่นอนอ่ะคับ เพราะว่ามันเบี้ยวนิ๊ดเดียวจริงๆ) เวลาฟังทำให้เกิดความรำคานเป็นอย่างมากอ่ะครับ
    เคยลองใช้ foobar swap channel ดู มันก็ไปเบี้ยวทางซ้าย
    มันแปลว่ามันเป้นที่เพลงเปล่าครับ
    เป้นตั้งแต่ mp3 320kbps ยัน ISO FLAC

เป็นทุกเพลงป่าวคับที่เบี้ยวขวา? แล้วก็ที่ว่ามีส่วนนึงที่เสียงนักร้องเบี้ยวขวาหน่อย แสดงว่าไม่ได้เป็นทั้งเพลงใช่มั๊ยคับ?

Comment

เป็นทั้งเพลงครับ
      ส่วนใหญ่จะเป็นๆ album ไป
      ยังไม่ค่อยเจอที่เบี้ยวซ้ายเลยอ่ะคับ
      ลำโพง 2 ข้างตั้ง***งกันประมาณ 150cm.
      เสียงเบี้ยวจากตรงกลางประมาณ 10cm ได้ครับ

Comment

เป็นที่ ตัวแิอม หรือ ลำโพงป่าว

Comment

Originally posted by s.krohlek View Post
          เป็นที่ ตัวแิอม หรือ ลำโพงป่าว
          เคยสลับข้างลำโพงดูแล้วครับ
          ปรับใน foobar สลับข้าง channel จะเอียงซ้ายแทน

Comment

เป็นเฉพาะเสียงร้องหรือเสียงดนตรีด้วยครับ ... ถ้ามีเบี้ยวบ้าง ผมก็เคยเจอนะ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสไม่ได้รำคาญอะไร อย่างมากถ้ารำคาญก็ปรับเป็น mono ไปครับ เสียงออก 2 ข้างเท่ากัน ^^

Comment

Originally posted by KamuiShirou View Post
              เป็นเฉพาะเสียงร้องหรือเสียงดนตรีด้วยครับ ... ถ้ามีเบี้ยวบ้าง ผมก็เคยเจอนะ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสไม่ได้รำคาญอะไร อย่างมากถ้ารำคาญก็ปรับเป็น mono ไปครับ เสียงออก 2 ข้างเท่ากัน ^^
              เสียงร้องเบี้ยวครับ แต่เสียงดนตรีไม่น่าเบี้ยว
              เสียงดนตรีมันไม่เท่ากันอยู่แล้วเป็นธรรมดาครับ
              เวทีเสียงจะได้มีมิติ
              ปรับ mono นี่จบเลยคับ
              5555
              จะฟังเพลงทำไม

Comment

ผมก็เป็นนะ บางเพลง

Comment

ลองเอาลำโพงอื่นมาต่อยัง ครับ

Comment

ดู balance ซ้ายขวาใน volume control ยังครับ

Comment

Working...
                    X