Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quad-Core AMD Opteron

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Quad-Core AMD Opteron

อยากถามอะค่ะว่า Socket F มีแบบ 4 คอร์ ไหมค่ะ ( Quad-Core AMD Opteron ) ถ้าใส่ 2cpu จะได้เป็น 8คอร์ ราคาเท่าไร และ บอร์ดรุ่นนี้ควรใช่ชิพแบบไหนดีค่ะ
    เพราะใจจริงๆอยากได้ 8 คอร์ ของ AMD มีรุ่นไหนบ้างช่วยแนะนำด้วยคะ
    ขอบคุณค่ะ
    ปล.อยากได้ Quad-Core AMD Opteron มากค่ะ เห็นเค้าว่าแรงกว่า...ซะอีก

ถ้าในเมืองไทยคงจะใช้ได้แค่บอร์ดของ Tayan อ่ะครับ หรือว่า Supermicro ที่ร้านโนบิตะ

ราคาบอร์ดน่าจะหมื่นกว่าบาทจนถึงสองหมื่นกว่าครับ

ราคา CPU ตัว 45 nm ประมาณ หมื่นกว่าๆยัน 4 หมื่นครับ

แรมต้องใช้แบบ ECC เท่านั้น
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

ลองไปถามร้าน PC แกลลอรี่ที่พันทิพสิครับ ของยังงี้มันหาซื้อไม่ได้ทั่วไปครับ นอกจากสั่งจากนอกเท่านั้น แต่เสียแล้วคงหาอะไหล่เปลี่ยนยาก เพราะมันคงไม่กี่เครื่องในประเทศไทยหรอก ผมเดาเอานะ

คร่าวๆๆๆน่าจะเกือบ สามแสนนะ อิอิอิอิอิ ว่าแต่จะเอาไปทําอะไรละ ต้องดูที่งานด้วยครับ
      แต่อย่างว่า 8 CORE มันแรงจริง 2 CORE ผมยังใช่ไม่หมดเลยแล้ว 4 Core จะไปเหลืออะไร 55555555+

Comment

Originally posted by tor_za View Post
        ถ้าในเมืองไทยคงจะใช้ได้แค่บอร์ดของ Tayan อ่ะครับ หรือว่า Supermicro ที่ร้านโนบิตะ

ราคาบอร์ดน่าจะหมื่นกว่าบาทจนถึงสองหมื่นกว่าครับ

ราคา CPU ตัว 45 nm ประมาณ หมื่นกว่าๆยัน 4 หมื่นครับ

แรมต้องใช้แบบ ECC เท่านั้น
        ผู้ใช้จริงมาแล้ว

Comment

แนะนำ ASUS L1N64-SLI WS คับ แจ่มมาก ราคาจะอยู่หมื่น กลาง ๆ แต่เป็น dual cpu ใช้แรม DDR II ECC และ NONE ECC นะคับเป็นโปรเจ็กต่อไปของผมคับ แต่ต้องนำเข้ามาคับ

ตามนี้เลยคับ http://th.asus.com/products.aspx?l1=3&l2=136

หรับ บอร์ดของ Tayan จะ suport ECC อย่างเดียวเลยคับ

สำหรับ CPU Q core ก็อยู่ในหลัก 2.5 - 4 อ่ะคับปัญญาผมไม่มีหรอกคับ
          เล่น Dual ก็พอคับ แรงสุด ๆ แล้ว สำหรับ Opteron

เด๋วถ้าได้แล้วจะเอามาโชว์คับ อิอิ(แต่คงอีกนาน - -" )
          Last edited by silly507; 17 Dec 2008, 16:07:35.

Comment

ขอบคุณมากนะค่ะ งานหลักๆ คือทำ อนิเมชั่นค่ะ ที่แนะนำ asua คือแบบไหนค่ะ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยค่ะ ขอบคุณพี่ Tor Za และทุกคนค่ะ (อยากได้มากๆ แต่ดูแล้วไกลเกินไป ค่ะ)

Comment

Originally posted by RUGBY View Post
              ขอบคุณมากนะค่ะ งานหลักๆ คือทำ อนิเมชั่นค่ะ ที่แนะนำ asua คือแบบไหนค่ะ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยค่ะ ขอบคุณพี่ Tor Za และทุกคนค่ะ (อยากได้มากๆ แต่ดูแล้วไกลเกินไป ค่ะ)
              ไม่ลองมอง พรีนอม บ้างหรอคับ AM2+ อ่ะคับ เน้นแรมกับการ์ดจอ อ่ะคับราคาก็ไม่แพงมากคับ

Comment

ความรู้จดๆๆๆๆ

Comment

ถ้าบอร์ด Server/ Workstation มักจะใช้ แรม FB DIMM แพงนะครับอิๆ

Comment

ได้แต่มอง

Comment

จัด spec แบบ Supercomputerเลยคับอิอิ

Comment

Working...
                      X