Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีเช็คจอ LCD ไม่ให้มีคราบมั้ยครับ --*--

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีเช็คจอ LCD ไม่ให้มีคราบมั้ยครับ --*--

เช็ดๆ แล้วค่อนข้างหงุดหงิดครับ ก่อนอื่นต้องเป่าฝุ่น (กับปาก) ให้ฝุ่นออกไปก่อน (เด๋วถ้าถูเลยกลัวจอเปนรอยอีก มันบอบบาง)

พอทีนี้ผมก็ใช้น้ำยาอ่ะครับ ฉีดลงบนผ้าเลย (ในนั้นเขียนว่าให้ฉีดใส่หน้าจอเลย แต่ผมไม่อยากทำอ่ะครับ -*-)

พอเช็ดๆไปซักพัก ฝุ่นหายครับ ไม่มีฝุ่นและ แต่ดูดีๆ เป็นลยอคราบน้ำยาเป็นทางเดียวกับแนวมือของผมที่ถูแหละครับ เช่นถ้าถูขึ้นๆลงๆ ลอยคราบก็ขึ้นๆลงๆ ผมก็เช็ดลอยคราบออกนะ พอลอยคราบออกมันก็เปล่ยนแนวอีก เช็ดยังไงลอยคราบก็ยังอยู่ (มันเปลี่ยนที่ไปเรื่อยตามมือผมอ่ะ -*-)

เหอๆ ตอนนี้เลิกเช็ดแล้วครับ ช่างแมร่งละกัน คิดงี้แหละ กลัวเช็ดมากๆ เด๋วหน้าจอเป็นลอยอีก กำ -*-

ผ้า 3M เช็ด

และใช้ น้ำเปล่าเท่านั้น

ถึงกระนั้นก็เถอะ

ผมมี Lcd เต็มบ้าน แต่ไม่เคยคิดแม้แต่จะเช็ด
    Last edited by battlecruiser; 16 Feb 2007, 01:23:17.

Comment

เค้าไม่ค่อยใช้น้ำยาหรอกครับ เสี่ยง

ใช้ผ้าเช็ดแว่นเช็ดเอาก็ได้ ถูนานๆหน่อยๆ (จอ apple แถมผ้ามาให้เฉพาะ ไม่รู้ว่าเนื้อผ้าเป็นอะไรเหมือนกัน ผมใช้ผ้านั้นเช็ดอยู่ ก็สะอาดดีไม่มีคราบ)

Comment

ตามปกติ ถ้าไม่เลอะคราบน้ำ แค่ฝุ่นธรรมดา ใช้ผ้า ไมโครไฟเบอร์แห้ง ๆ ลูบเบา ๆ ก็พอนะครับ

แต่ถ้า เลอะเป็นคราบ ก็ใช้ผ้าไมโคร ซักให้สะอาด บิดให้หมาด ๆ ย้ำ ว่า หมาด ๆ เลยนะครับ ไม่ต้อง

ใช้น้ำยา อะไรทั้งนั้น

ค่อย ๆ ลูบ เบา ๆ เหมือนเดิม

กลับผ้า เอาด้านที่ยังไม่ได้ลูบ มาลูบอีกครั้ง

เอาไปซัก ทำซ้ำ อีกครั้ง หรือสองครั้ง ก็หมดแล้วครับ

Comment

ผมใช้สำลีแผ่น ชุบน้ำหมาดๆเช็ด แล้วเช็ดตามด้วยสำลีแผ่นแห้งเบาๆอีกครั้ง สะอาดดีไม่มีคราบ ไม่มีรอยเลยครับ

แต่ไม่รู้ถูกวิธีรึป่าวนะครับ

Comment

ปัญหารายวัน จริงๆ

มีคอมนี่ลำบากจริงๆเนอะ

Comment

อ่อ ครับ (แต่อันนี้มันบอกเปนน้ำยา LCD นี่หว่า เหอๆ ไม่เคยเช็ดจอครับ ลำบากเหมือนกัน)

ขอบคุณมากนะค้บ -0- (น้ำยาชื่อ Touche Screen มั้ง)

Comment

ผมเอาแปรงทาสี แบบขนอ่อน มาปัดฝุ่น

ถ้าหาผ้า ลองเดินไปร้านแว่นดูนะครับ
                ผ้าแบบขนอ่อนสำหรับเช็ดแช็ดแว่น น่าจะใช้ได้เหมือนกัน

Comment

ผ้า 3 M ครับ

Comment

ป๋มใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดแล้วเอากาดาษทิชชู่ลูบตามผ้าเลยใช้ทิชชู่แบบกล่องเนื้อละเอียดๆนะคับมันจัได้ไม่เปงขน

Comment

จะมีผ้าชนิดสำหรับเช็ดจออ่ะครับ ราคาจะแพงหน่อย

แต่พอมันสกปรกผมก็เอาไปซักมาใช้ต่อตั้งนานแล้วเช็ดดีไม่มีรอยเหมือนผ้าทั่วไป ตามร้านไอทีน่าจะมีขายลองหาดูครับ ไม่แพงมากหรอก

Comment

Working...
                      X