Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์ปัญหาQ9300ของผมทีครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์ปัญหาQ9300ของผมทีครับ...

ปัญหามันเกิดกับGTA IVครับ
    ทำไม CPU Usage ของผมอยู่ที่ 28-40% เท่านั้นเอง
    คล็อกไปแค่ 3.0Ghz เห็นของคนอื่น Q9550 ยังใช้ 60+% เลย

Statistics
    Average FPS: 14.71
    Duration: 37.15 sec
    CPU Usage: 28%
    System memory usage: 93%
    Video memory usage: 99%

Graphics Settings
    Video Mode: 1680 x 1050 (60 Hz)
    Texture Quality: Medium
    Render Quality: Highest
    View Distance: 50
    Detail Distance: 100

Hardware
    Microsoftฎ Windows Vista" Ultimate
    Service Pack 1
    Video Adapter: NVIDIA GeForce 8800 GT 512Mb
    Video Driver version: 180.84
    Audio Adapter: Speakers (Realtek High Definition Audio)
    Intel(R) Core(TM)2 Quad CPU Q9300 @ 2.50GHz

File ID: Benchmark.cli

ไม่รู้ว่าคอขวดเพราะแรมแค่ 2Gb(Geil bus800 CL 4-4-4-12) รึปล่าว...

ลองไปปิด C1E TM2 EIST ดูนะ

Comment

ผมปิดอยู่แล้วอ่ะครับ

Comment

อืมส์ ผมว่า CPU ทำงานน้อยไปจริงๆ

Comment

ใช้แรม ชนเพดานเลย แรมน้อยไป ??

Comment

ลอง Benchmark หลายๆครั้งดูครับ
            เห็นเค้าว่ากันว่าตัวbenchมันไม่แน่นอน

เรื่องแรมคอขวดคิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาเพราะเครื่องผม Q9550+Kingston 4Gb CL5-5-5-10
            Last edited by Imdexter; 17 Dec 2008, 22:50:14.

Comment

ขอแรมเป็น 3+ คับคิดว่าน่าจะหาย เพราะบางทีแรมมันหมดแต่ข้อมูลที่จะประมวลผมไม่ได้อยู่ในแรม
              มันก็ต้องเฟรชแรมกำหนดaddressข้อมูลจากHDDใหม่ อาจเป็นช่วงที่ทำให้ cpu ง่อยได้คับ

ปล1.เป็นเพียงสันนิฐาน

ปล2.ถ้าไม่หายก็คิดซะว่าเผื่ออนาคตนะคับอิอิ
              Last edited by sneakama; 17 Dec 2008, 23:13:36.

Comment

ขอบคุณครับ...ไว้จะลองอัพแรมดูครับ...
                แล้วการ์ดจอพอไปไหวมั้ยครับหรือถึงเวลาของมันแล้ว....

Comment

การ์ดจอ 8800gt ก็ okแล้วครับ ลองอัพแรมเพิ่มดีกว่า vista พอเล่นเกมส์ แรม 2กิ๊กไม่พอหรอกครับ จะมีหน่วงๆ

Comment

อีกนานคับ รอให้หมดยุค DX10 อะคับ

เกมส์ต่อๆไปในอนาคต RAM 3GB+

แต่การ์ดจอมันขึ้นอยู่กับความละเอียดที่เราเลือก

ถ้าเรายอมรับภาพมีมันเกิดขึ้นได้ก็ยังไม่ถึงเวลาเปลี่ยนคับ

Comment

ขอบคุณครับ....ว่าแต่จะเอาแรมตัวไหนดี ที่ดูๆอยู่ EVO-1 4Gb 1066 ดีมั้ยครับเหนมันสวยดี..

Comment

Working...
                      X