Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนวิธีทำ RAID0 แบบระเอียดหน่อยครับboard Gigabyte DS4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนวิธีทำ RAID0 แบบระเอียดหน่อยครับboard Gigabyte DS4

อนวิธีทำ RAID0 แบบระเอียดหน่อยครับ board Gigabyte DS4
    คือใช้Hd160 - 2ตัวครับ เข้าไปเซ็ทค่าต่างๆแล้ว
    แล้ว Create Raid ให้เป็น RAID0 แล้วครับพอถึงขั้นตอนลงwindows มันก็โหลดๆไปเรื่อยๆ แล้วก็ไม่ได้ครับ

ทำแผ่น driver Raid มารึยังครับ

ในคู่มือจะมีวิธี ทำ raid อยู่ด้านหลัง ๆ นะครับ

วิธีการ เตรียมแผ่น driver A: กับแผ่น ไดร์เวอร์ของเมนบอร์ด แล้วก็หาเครื่องที่ใช้งานได้ ซักเครื่อง

บูทเครื่อง เข้าวินโดว์ เปิดแผ่น cd ไดร์เวอร์ของ เมนบอร์ด

ไปที่ folder Bootdriver

ดับเบิ้ลคลิ๊ก ไฟล์ที่ชื่อ Menu

มันจะเข้า dos mode จะมีเมนูให้เลือกอีก

ถ้าใช้ raid ของ intel ก็เลือก ที่ intel matrix storage จะมีให้เลือกว่า 32 หรือ 64 บิท ก็เลือก

เอาตามเวอร์ชั่น ของวินโดว์ ที่เราจะใช้ลงโปรแกรม

ถ้าใช้ raid ของ gigabyte เอง (ช่อง ม่วง ๆ สองช่อง นั่นแหละ) ก็เลือกข้อ gigaraid

ต่อไป ใส่แผ่น disket แล้ว ทำตามขั้นตอนที่แสดง บนหน้าจอ

เมื่อได้แผ่น แล้ว ก็นำไปเตรียมไว้ เพื่อจะใช้ กับเครื่อง ที่จะลง raid0 ของบอร์ด ds4

ขั้นตอนการติดตั้ง raid ขณะที่ เราบูทเครื่องด้วยแผ่น วินโดว์ setup ให้กด ปุ่ม F6 บน คีย์บอร์ด

เพื่อติดตั้ง ไดร์เวอร์ raid จากแผ่น ไดร์ A ที่เราได้เตรียมมา แล้วก็ทำตามขั้นตอนที่แสดงบนหน้าจอ

นะครับ

อ่อ มี ข้อแนะนำนิดนึง ถ้าใช้ raid ของ intel เมื่อติดตั้ง วินโดว์เสร็จเรียบร้อยแล้ว ถึงขั้นตอน การลงchipset driver ของเมนบอร์ด

ให้ข้ามขั้นตอนการลง Gigabyte SATA and RAID Driver ไม่ต้องติดตั้งไดร์เวอร์ตัวนี้นะครับ

แล้วท่านจะไม่มีปัญหา ในการติดตั้ง เพิ่มเติม hdd cd-rom ของท่าน

Comment

กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากๆ แล้วผมจะลองดูครับ

Comment

มาแอบดูด้วยคนครับ..

.. เหอ เหอ ได้ความรู้เพิ่มอีกแระเรา

Comment

แล้วถ้าไม่มี drive a: ล่ะครับ

Comment

Originally posted by baroz View Post
            นั่นดิ ทำไง

Comment

ก็ซื้อแบบ external ได้ครับ

Comment

Originally posted by baroz View Post
                ยืมเพื่อน ถ้ามานมะให้ก็ขู่มาน ตืบมาน ฟ้องแฟนมาน ฟ้องแม่มาน เดี๋ยวมานก็ให้เองอะค๊าบ ถ้าเพื่อนมะได้ก็ครู อาจารย์ คนข้างบ้าน อิอิ

Comment

Originally posted by FLUKEMAN View Post
                  กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากๆ แล้วผมจะลองดูครับ
                  ผลเป็นยังไงก็เข้ามาบอกกันด้วยนะครับ

Comment

Working...
                  X