Announcement

Collapse
No announcement yet.

MSI กับ ASUS ใครจะเสถียรกว่าฮะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MSI กับ ASUS ใครจะเสถียรกว่าฮะ

คือตอนนี้ เมนบอร์ดผมมานไม่ค่อยจะดีละ ใช้มา 5 ปี ละ (ASUS M2N-SLI Delux ) อยากจะลองเปลี่ยนค่ายดูมั่ง ที่ดูๆ ไว้ตอนนี้ก็อยากเล่น MSI K9A Platinum ใช้ CPU AMD Athlon X2 6000+ อยู่อะครับ รบกวนผู้รู้ เเนะนำ หน่อยฮะ ว่าบอร์ดตัวไหนรุ่นไหน น่าจะดี (เน้นทำงานเกี่ยวกับ 3DS Max, CAD นะครับ ไม่เน้นเล่นเกมส์ เท่าไหร่ ....ขอบคุณครับ

งบเท่าไรครับ

Comment

เหมือนกันแหละครับ เปลี่ยนทําไม พูดจริงๆๆๆนะ อิอิอิอิอิอิ

Comment

เกรดเดียวกันคับ เอาตังไปทำอย่างอื่นดีกว่าคับ^_^

Comment

บอร์ดต้องดูเปนตัวๆ ไปคับมันมี ระดับ ล่าง กลาง สูง

Comment

Originally posted by visionnet View Post
            เหมือนกันแหละครับ เปลี่ยนทําไม พูดจริงๆๆๆนะ อิอิอิอิอิอิ
            Originally posted by sneakama View Post
            เกรดเดียวกันคับ เอาตังไปทำอย่างอื่นดีกว่าคับ^_^
            ผมเห็นด้วยกับ 2 ท่านนี้นะครับ

Comment

สล๊อต Pci-Ex มาเสียไปสล๊อตนึงครับ เลยอยากเปลี่ยน ค่ายดู ไม่รู้มานเป็นไร ชอบ จอฟ้า ตอนลงวินโดว ไบออสโอเวอร์คล๊อก ไม่ค่อยขึ้น ไม่เข้าใจเหมือนกัน เลยไม่อยากคล๊อกละ เดี๋ยวไหม้ คงเน้นที่ทำงาน โหดๆ เพราะต้องเรนเดอร์งาน อนิเมชั่น บางทีเปิดคอมทั้งวันทั้งคืน หลายวันติดๆ เลยอยากได้บอร์ดที่พอสู้ไหว งบ ไม่เกิน 10000 บาท ฮะ ใครมีบอร์ดตัวไหน เเนะนำก็ เชิญได้เลยฮะ ขอบคุญครับ...^_^

Comment

asus ถ้าเป็นบอร์ดระดับไม่เกิน2000 นี่จะทำออกมาชุ่ยมากมาย -*-

Comment

แต่บอดเก่านั่นก้รุ่นสูงในสมยนั้นแล้วนา

Comment

MSI ครับ ผมเลือก

ASUS เป็นมาตั้งแต่สมัย K8n จำได้ไหม มันสุดๆๆ ไปเลย เน่ามากรุ่นหนึ่ง

เป็นผมจะหลีกเลี่ยงไม่ใช้ ASUS ครับ M/B มันออกมาชุ่ยมาก ถ้าคิดเล่น M/B ถูกๆๆ ASROCK== ASUS เก่าครับดีกว่า เมื่อสมัยก่อนหน้านี้ ASROCK ผลิตให้ ASUS แต่ไม่รู้ว่าทำไม่จึงเลิกจ้างครับ

มันมีเหตุการณ์ ยังนี้นะครับ ตอนสมัย K8 64 754 ออกมาผมจัด K8N ของ ASUS ให้กับเพื่อน ปรากฎว่า เล่นไปความร้อนเกินตลอด เรานำ M/B ไปเปลี่ยนที่ JIB ภายใน 7 วันถึง 2 รอบก็ยังไม่หาย ต่อมาไปเครม A&L เองอีก 2 ครั้งไม่หาย เปลี่ยน Sink ไม่หาย เอาไงเอากัน ซื้อ M/B MSI K8N NEO3 มาเปลี่ยนปรากฏว่า ปัจจุบันเครื่อง MSI ไม่เคยเข้าศูนย์แม้แต่ครั้งเดียวครับ

แล้วผมลองสังเกตดูอัตราการเครมเข้าศูนย์ เวลาคุณไป DCOM ลองสังเกตกันดูนะครับ ว่า M/B ยี่ห้อไหนเครมมากที่สุกเท่าที่ผมเห็นมามีแต่สีเหลืองทั้งนั้นนเลยครับ สีฟ้าพบประปราย สีแดงไม่ค่อยเห็นเท่าไร

ตัวผมเคยซือ Board ASUS ไม่รู้เป็นอะไรไปวิ่งเล่นที่ศูนย์ถึง 2 รอบ จนผมคิดว่าจาไม่ซื้อมันอีก ถ้ามี ASUS ผมเอา ASROCK ดีกว่า
                    Last edited by ball; 19 Dec 2008, 02:08:16.

Comment

MSI ไม่เคยใช้อ่ะ ไม่รู้ไงเหมือนกัน
                      ส่วนAsusตัวที่ใช้อยู่ ลากไปลากมาก็แปร่งๆเหมือนกันนะ แต่เคลียร์ไบออสหน่อยก็ปรกติดีไม่มีปัญหาไร
                      Arock ยังไม่เคยเจอปัญหาไร แบบว่าพอเดินเครื่องได้ ใช้ยาวเลย

Comment

ไม่สนใจ DFI มั่งหรอคับอิอิ

Comment

DFi ไหมท่าน เจ๋ง LP DK 790FX M2RS 5800 B. ตัวนี้ผมใช้อยู่ครับ
                          LP UT 790FX M2R 9500 B. ตัวนี้ผมอยากได้มากๆ ครับ แต่ตอนที่ซื้อของมันหมด
                          เลยต้องไปเล่นรุ่นน้องครับ ของเขาดีจริงครับ รับลองไม่ผิดหวัง แต่ประกันนี่สิ ไม่ค่อยจะเวิคเท่าไรครับ แต่มีน้อยคนนะที่จะไปเครมบอร์ด DFi
                          เพราะมันไม่ค่อยมีปัญหาครับ
                          Last edited by papaa_; 18 Dec 2008, 13:58:14.

Comment

เล่น GIGABYTE ซฺืิ

Comment

เคยใช้ giga asus asrock ก็ ok หมดน่ะครับ ไม่เคยเสียเลย สักกะตัว

Comment

Working...
                              X