Announcement

Collapse
No announcement yet.

หา board ใหม่ใช้กับ 6400+ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หา board ใหม่ใช้กับ 6400+ ครับ

ปัจจุบันใช้ตัว x2-6400+ Abit KN9ultra อยู่ครับ chip nforce570ultra ลง vista32bit
    ปัญหาแก้ไม่ตกคือ เปิดทิ้งไว้เกิน 48 ชม แล้วโปรแกรมบิต utorrent 1.6 มันกินแรมไปเรื่อยๆ อันนี้ผมก็ไม่ว่าอะไร ใส่แรมไว้ที่ 4 G 4 แถว G.skill PK (pc6400)ตัวสีฟ้า
    แต่ว่า ถ้าแรมถูกใช้งานเกิน 1.5G แล้วเปิดอะไรที่มีเสียง เช่นฟังเพลงบนเน็ท หรือเปิด wmp เสียงมันจะกระตุกคล้ายๆกับแจ็คเสียสายไฟไม่แน่นอะครับ ต้อง reboot ถึงจะหาย ไปดู bios ก็ไม่มีให้ up ใหม่

อยากได้ยี้ห้ออื่น ไม่เอาแล้ว Abit
    งบไม่เกิน 6000 บาทครับ +1000 บาทครับ
    อย่างเปลี่ยน cpu ด้วย ขอคำแนะนำด้วยครับ มัน rip DVD ได้ แต่รู้สึกว่า 2 หัวไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย

ถ้ากำลัง rip DVD หรือแปลงไฟล์ vdo อยู่ ก็ไม่สามารถทำงานอย่างอื่นได้เลย เช่นเปิด photoshop cs3 ทำปกหนัง ก็จะกระตุกตลอด ทั้งๆที่แรมใช้งานไปแค่ 1.5G ตั้ง vitural ram ไว้ที่ 2G ก็แล้วยังไม่หาย ลองต่อเป็น Raid 0 HDD 500GB x2 ก็ไม่หาย อาการหลังจากใช้แรมเกิน 1.5 ก็ยังเหมือนเดิม เป็นอะไรที่เบื่อมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆถึงมากที่สุด
    ปกติใช้งานเครื่องไม่เคยจะปิดครับ ส่วนมาจะเปิดทิ้งไว้หลายๆวัน

งบสูงมาก รอท่านต่อไป

Comment

ลงไดร์เวอร์ CPU ลองดู

Comment

ลงไว้หมดแล้วครับ ไม่หาย จำเป็นต้องอัดงบให้สูงครับ เพราะเครื่องไว้ทำงานหาเงินครับ
        เคยใช้รุ่นเล็กๆแล้ว oc เอา ผลงานที่ออกมา คือเสียงไม่ตรงกับปากบ้าง กระตุกบ้าง ปรึกษานัก oc
        หลายๆเวบแล้ว แก้ไม่ตก เลยต้องเพิ่มงบ ก็ได้ดีพอสมควร แนะนำให้ทีนะครับ
        สุดท้ายเลยยอมจ่าย 6400+ มาแล้วกลับมาทำงานเดิม ปรากฏว่า อาการภาพเสียงกระตุก ภาพไม่ตรงกับเสียง หายครับ ลูกค้าไม่บ่นอีกเลย ทีนี้ดันมามีปัญหากับเสียงของตัวคอมเอง ผมก็เลยงง เปิดนานๆ แรมใช้เกิน 1.5 ถึงจะเริ่มมีอาการ เสียงขรุกๆขรักๆ เหมือนสายไฟหลวม แต่ reboot ใหม่ แล้วหาย ผมเลยว่า น่าจะเกิดจาก board

Comment

สนใจของผมไหมครับ GIGABYTE MA790GP-DS4H ปล่อยอยู่ครับ สนใจPMมานะครับ

Comment

ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ ฮาร์ดแวร์

Comment

เปิด ทุกวันไม่ค่อยปิด โหลด บิตเหมือนกัน

Comment

ไม่น่าใช้ปัญหาที่ hardware แบบท่านวิกรว่านะครับ
                ผมเปิดเกมส์ออนไลท์ 3 เกมส์ ใช้ utorrent 1.6 ใช้ firefox เปิดเวป ฟัง mp3 หรือดูรูป ดูหนังยัไงเห็นมีปัญหาเลยครับ

Comment

แล้วการ์ดจอละครับค่ายไหนหรือ ถ้า ATi นะลอง Driver ก่อนนะ

Comment

ใช้ utorrent 1.8.1 สิคับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ ฮาร์ดแวร์

คิดเหมือนกันเลยคับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post

+1 อีกคนคับ

Comment

utorrent 1.6 ลองอัพเวอร์ใหม่ดู
                          sigpic
                          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                          งดแรงชั่วคราว

Comment

card ATi X1950pro ครับ version 8.11 ครับ อื่มก็เหลือแต่ ตัวนี้แหละที่ไม่ได้ Update เพราะเห็นว่ามันไม่ได้สร้างปัญหาอะไร run game ก็ผ่านเล่นได้ไม่เป็นปัญหาอะไร

อีกคำถามครับ ในกรณีนี้ ถ้าผมเปลี่ยน board ใหม่ ตัว vista ผมจำเป็นต้องลงใหม่หรือเปล่าครับ หรือว่าใช้ต่อได้เลย
                            ไฟล์มันเยอะและใหญ่มากๆ ผมแบ่ง partition os ไว้เพียง 60 G ที่เหลือเป็น data ทั้งหมด
                            HDD ตัวหลักตอนนี้เป็น Samsung F1 1TB ครับ

แรมผมก็ตั้งเป็น auto ไฟที่ 1.8 cl 5-5-5-15 ข้างกล่องมันเขียนว่าเป็น cl4 4-4-4-12 แต่ไม่ได้สนใจปรับแต่งอะไร ให้มัน auto ไว้ เคยลองถอดออก ให้เหลือแค่ 2 แถว 2 GB
                            มันไม่พออะครับ แค่เปิดเครื่องก็ 1 G เข้าไปแล้ว เปิดโหลดบิตนานหน่อย ก็ทะลุ 1.5 เปิด photoshop cs3 ทำงานไม่ถึง 2 ชม เครื่องก็แจ้งว่า แรมไม่พอ พอใส่เข้าไปอีกตัว เป็น 3 แถว 3 GB มันก็แจ้งว่าเป็น single ram ผมก็ไม่สน เพราะเห็นว่าความเร็วไม่ได้ลดหายไปไหน แต่พอได้ rip หนัง เรื่องเดียวกัน ไฟล์เดียวกัน ความเร็วในการทำงาน หายไป ร่วมๆ 15 นาที เลยทำให้ต้องใส่ 4 แถวดังเดิม แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาใหญ๋ในตอนนี้

ผมเลยงงว่า ทำไม เวลาใช้งานไปนานๆ แล้วเสียงมันผิดเพี้ยน เหมือนเสียงสายไฟหลุดเหมือนเสียบไม่แน่น
                            ล่าสุดผมลอง update High Definition Audio Codecs realtek ซึ่งใน web abit ไม่มีการ update ตัวใหม่ให้ มันมีถึงแค่ version R1.19 ผมเลยไปเอาที่เวบต้นฉบับเลย ที่ board ใช้ ALC883 ผมก็เอาตัวล่าสุดคือ version R2.11 ผลก็คือไม่ต่างกันเลย เป็นเหมือนเดิม ทำให้ผมเซ็งกับยี้ห้อ Abit นี้มาก
                            ขนาดของ Asus M2Ne ที่เป็น chipset เดียวกัน เขายังสามารถเล่น am2+ บางตัวได้
                            แต่ Abit ไม่ได้ มันทิ้งลูกค้าไปเลย bios ก็แน่งๆมาตั้งแต่ปี 2007 ไม่มี่อะไรใหม่เลย

ตอนนี้ก็แก้ไขโดยการ restart อย่างเดียว ถ้าเสียงมันเริ่มติดๆขัดๆ คล้ายอาการสายไฟเสียบไม่แน่น
                            power supply ผมคิดว่ามันพอนะ เป็น Fortron Epsilon 600W

เมื่อก่อนผมต่อ 2 DVDrom, 6 HDD, 1 ATi X1950pro, 4 fans, X2-6400+,1 printer, 1 scaner
                            ตอนนี้ลดลงเหลือแค่ 1 DVDrom, 2 HDD, 1 ATi x1950pro, 4 fans, x2-6400+, 1printer, 1 scaner

อาการปัญหาจากเสียงก็ไม่หาย มึนหน้ามืดไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี

Comment

ถ้า เกิดทำงานหลายอย่าง แบบที่ จขกท ว่า

น่าจะเปลี่ยนไปใช้ 4 หัวได้ละมั้ง --''

edit ถ้าลงวินโดใหม่ ก็แค่ ฟอแมท ไดร์ฟวินโด 60gละ ลงแค่นั้นนิ ไดร์ฟอื่นไม่เห็นเกี่ยว

ปล.ไม่ใช่คอมติดไวรัสเหรอ

Comment

Working...
                              X