overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: ดูผล oc ให้ทีครับ รูปด้านใน

OverclockZone Member

Default ดูผล oc ให้ทีครับ รูปด้านใน

ดีหรือยังครับ มีไรควรปรับแต่งตรงไหนมั๊ย มือใหม่ครับ

แล้วมันร้อนไปมั๊ยครับเนี่ย ซิ้งเดิม ห้องไม่แอร์

เวลาเปิดเกมแล้วออกมาดู อุณหภูมิ ประมาณ 72 ครับ การ์ดจอ 64

นี่ขนาดหน้าหนาวนะครับเนี่ย หน้าร้อนจะขนาดไหน
    Last edited by choxfighter; 18 Dec 2008 at 20:59:53.

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

กำลังดี 4 g

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

ร้อนพอทนคับ
    เพื่อความสบายใจหาซิ้งค์ซะหน่อย

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ลอง burn test ซัก 15 นาที Othos - Blend สิครับ temp พุ่งไปเท่าไหร่ คิดว่าไม่น่าอยู่ที่ 69

เพราะดูจาก idle ก็ 58 แล้ว

ปล. HWmonitor ค่า TjMAX มันเป็น 105 เพราะงั้นอุณหภูมิจริงน่าจะ 53/64 (min/max)

ม.นักกีฬา~บางกะปิ

ร้อนนะผมว่า เดิมๆ 45-50 FULL 60 จะดี

สรุปว่าร้อนใช่ม้ะ แล้วซิงค์ที่ว่าราคาเท่าไหร่ครับ ไม่เกิน 1000 มีปะเอ่ย

ว่าแต่ทำไม intel เดี๋ยวนี้ร้อนจัง

intel ถ้าใช้เดิมๆ 3.0 ก็ยังร้อนครับ 48 อะครับ เวลาเปิดปกติอะคัรบ

amd 4800+ ของผม @3.1 mhz ของผมเย็นเจี๊ยบเลย ปกติอยู่ที่27 โหลดเยอะๆอยู่ที่ ไม่เกิน 41 เองอะครับ

ps000000
    Guest

เปลี่ยนซิ้งค์เถอะโยม ถ้าคิดจะลาก เตรียมเงินสัก 1200-2500 แล้วแต่ศรัทธา

OverclockZone Member mosseser's Avatar

ผมว่าที่มันร้อนไม่ได้เป็นเพราะว่าซีพียูมันร้อนหรอกครับ

แต่ผมว่าที่มันร้อนเป็นเพราะฮีตซิ้งค์มันห่วยลงมากกว่าครับ

เมื่อก่อนแกนทองแดงมาเป็นดุ้น แต่เด๋วนี้แกนแดงๆนั้น...กระซิกๆ...มันหายไปแว้วววว T-T

ถ้างบน้อยไม่เกิน 2000 ผมแนะนำ Tuniq Tower 120 1700 นิดๆ ที่ JEDI

ผมว่ามันเย็นไล่ๆกะซิ้งค์รุ่นใหญ่ๆราคา 2000+ เลยครับ

แล้วก็ผล OC ของท่าน ผมว่า แค่นี้ก็แหล่มแล้วแหละครับ ^^

แต่มันก็แล้วแต่ความพอใจของท่านล่ะครับ ถ้าพอใจแล้วก็แหล่มครับ แต่ถ้าไม่พอใจก็ซื้อซิ้งค์มาลากต่อโลดคร้าบบ

^^

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

เล่นเกมมันใช้แค่หัวเดียว 50%
    ลอง ORTHOS 90องศา+ แน่ครับ

จากคนเคยเล่น sink เดิม 4.05Ghz

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

Quote Originally Posted by mosseser View Post
    ผมว่าที่มันร้อนไม่ได้เป็นเพราะว่าซีพียูมันร้อนหรอกครับ

แต่ผมว่าที่มันร้อนเป็นเพราะฮีตซิ้งค์มันห่วยลงมากกว่าครับ

เมื่อก่อนแกนทองแดงมาเป็นดุ้น แต่เด๋วนี้แกนแดงๆนั้น...กระซิกๆ...มันหายไปแว้วววว T-T

ถ้างบน้อยไม่เกิน 2000 ผมแนะนำ Tuniq Tower 120 1700 นิดๆ ที่ JEDI

ผมว่ามันเย็นไล่ๆกะซิ้งค์รุ่นใหญ่ๆราคา 2000+ เลยครับ

แล้วก็ผล OC ของท่าน ผมว่า แค่นี้ก็แหล่มแล้วแหละครับ ^^

แต่มันก็แล้วแต่ความพอใจของท่านล่ะครับ ถ้าพอใจแล้วก็แหล่มครับ แต่ถ้าไม่พอใจก็ซื้อซิ้งค์มาลากต่อโลดคร้าบบ

^^
    แกนแดงหายยังพอทน ตอนนี้ sink มันเตี้ยลงอีกเกือบครึ่ง

แล้วถ้าเล่นร้อนๆแบบนี้ต่อไปมันจะพังมั๊ยเนี่ย

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Tuniq มันดีตรงที่ว่าราคาถูก มีพัดลมมาให้ ยังปรับรอบได้อีก คุ้มมาก ความเย็นไล่ๆกับ Ultra-120 ex

มีข้อเสียเพียงจุดเดียวคือ ใช้งานไปนานๆ ทองแดงจะทิ้งคราบบน CPU

ของน้องผมโดนไปละ Tuniq + MX2 ใช้งาน 6 เดือน (ทองแดงติดกระดอง CPU เลย - -*)

Quote Originally Posted by choxfighter View Post
    แล้วถ้าเล่นร้อนๆแบบนี้ต่อไปมันจะพังมั๊ยเนี่ย
    ใช้ 3.6 ดีกว่าถ้า sink เดิม
    งบน้อยลองหา Hyper212 ดูครับ ถูก 1290 บาท ลดได้ 30+ องศา
    4.05 full 90+ จะเหลือ 60 ในทันที (สรุปว่า sink เดิมมันห่วยมาก ไม่ใช่ cpu ร้อน)
    งบมากตามด้านบน Tuniq

โอเคๆๆๆ งั้น 3.6 ก่อนละกันครับ

ไว้มีซิ้ง ในอนาคตค่อยลาก

ขอบคุณทุกท่านค้าบบบ

ขอถามต่อนิดครับ จะลดไฟลง เป็น 1.2 กว่าๆ เท่าเดิมๆ

นี่ปรับตรงไหนครับ

ผมเปิดไฟ ออโต้ไว้

จะปรับยังไงครับ ให้มันเป็นแบบเดิมๆ เพราะลองเข้าไปจะปรับดู มันเป็นตัวเลขไรไม่รู้ครับงง แบบว่า 00.2 00.32 อะไรแบบนี้อะครับงง
    ตรงหัวข้อ ไฟ vcore หรือ core voltege ไรเนี่ยแหละครับ
    Last edited by choxfighter; 18 Dec 2008 at 23:35:29.

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    Tuniq มันดีตรงที่ว่าราคาถูก มีพัดลมมาให้ ยังปรับรอบได้อีก คุ้มมาก ความเย็นไล่ๆกับ Ultra-120 ex

มีข้อเสียเพียงจุดเดียวคือ ใช้งานไปนานๆ ทองแดงจะทิ้งคราบบน CPU

ของน้องผมโดนไปละ Tuniq + MX2 ใช้งาน 6 เดือน (ทองแดงติดกระดอง CPU เลย - -*)
    แล้วถ้าคราบทองแดงติดนี่ จะเป็นปัญหาไรหรือปล่าวครับ

เกิดพังหรือมีปัญหาเคลมได้มั๊ยครับ

Quote Originally Posted by Rhymes View Post
    ใช้ 3.6 ดีกว่าถ้า sink เดิม
    งบน้อยลองหา Hyper212 ดูครับ ถูก 1290 บาท ลดได้ 30+ องศา
    4.05 full 90+ จะเหลือ 60 ในทันที (สรุปว่า sink เดิมมันห่วยมาก ไม่ใช่ cpu ร้อน)
    งบมากตามด้านบน Tuniq
    แล้ว Hyper212 นี่ไม่ผิดหวังแน่นะครับ

แล้วมันมีซิลิโคนทามาให้หรือยังครับ

แล้วจะเช็ด ซิลิโคนที่ติดอยุ่บน cpu ก่อนหน้านี้ออกยังไงครับ

ต้องเอาออกมาเช็ด หรือว่าเช็ดขณะที่อยู่ในสลอตบนเมนบอร์ดเลยคัรบ

แล้ว hyper212 นี่ กับบอร์ด gaep45 ud3r มันจะติดซิงค์บนเมนบอร์ดมั๊ยครับ

สนใจตัวนี้ละ hyper212
    Last edited by choxfighter; 19 Dec 2008 at 01:05:12.

Quote Originally Posted by choxfighter View Post
    แล้วถ้าคราบทองแดงติดนี่ จะเป็นปัญหาไรหรือปล่าวครับ

เกิดพังหรือมีปัญหาเคลมได้มั๊ยครับ
    ปกติ เคลมได้ครับ เพราะมันแค่คราบติด มันไม่ได้กัดผิวกระดอง

แค่ว่ามันไม่สวยเท่านั้น

Smile

แล้ว Hyper212 นี่ไม่ผิดหวังแน่นะครับ

แล้วมันมีซิลิโคนทามาให้หรือยังครับ

แล้วจะเช็ด ซิลิโคนที่ติดอยุ่บน cpu ก่อนหน้านี้ออกยังไงครับ

ต้องเอาออกมาเช็ด หรือว่าเช็ดขณะที่อยู่ในสลอตบนเมนบอร์ดเลยคัรบ

แล้ว hyper212 นี่ กับบอร์ด gaep45 ud3r มันจะติดซิงค์บนเมนบอร์ดมั๊ยครับ

สนใจตัวนี้ละ hyper212
    ถ้าเทียบกับ Sink เดิมไม่ผิดหวังครับ
    ตัวนี้อยู่ในระดับดีมาก ถ้าเทียบกับราคา แต่ถ้าอยากได้เย็นกว่าอีกหน่อย(แต่จ่ายเพิ่มอีก) สอย Tuniq ไม่ก็ Ultra 120ex
    Sink นี้ ไปได้ประมาณ 4.3Ghz Fullร้อนไม่เกิน80 แต่ถ้าจะเอาเกินนี้แนะนำเล่นน้ำ

ตามรูป CPU มันรันแค่ 49% เพราะรัน memtest แยกอีก50% (OCCT Prime95 Orthos มันเทสแรมได้ไม่เต็ม4GB ต้อง memtest)

ซิลิโคนเอากระดาษทิชชู่ค่อยๆเช็ดออก จะเอาออกมาก่อนหรือเช็ดตอนอยู่ใน slot ก็ได้
    ส่วนเรื่องติดซิงค์บอร์ดไม่รู้ครับ ผมก็มือใหม่พึ่งมาเล่น LGA775 ได้ 3 อาทิตย์ ลองถามคนขายหรือผู้รู้ในนี้ดู(ผมก็รบกวนท่าน AmaKatsu ไว้เยอะเหมือนกัน )
    Last edited by Rhymes; 19 Dec 2008 at 11:00:28.

Bookmarks

Bookmarks