Announcement

Collapse
No announcement yet.

"สนามแม่เหล็ก" มีผลต่อจอ CRT แล้วกับ LCD มีผลมั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• "สนามแม่เหล็ก" มีผลต่อจอ CRT แล้วกับ LCD มีผลมั้ยครับ?

ตามหัวข้ออ่ะครับ สนามแม่เหล็กมีผลต่อจอ LCD เหมือนกับ CRT หรือป่าว อย่างเช่นถ้าตั้งลำโพงใกล้ๆ จอ LCD ยังงี้?

ไม่เห็นได้ผลด้วยตาเปล่า แต่ระยะยาวไม่รู้

Comment

ผมไม่แน่ใจนะว่ามีผลมั้ย แต่จอผมที่เคยบอกว่ามีเงาซ้อนอ่ะ ตอนนี้ขนลำโพงออกจากห้องหมด เอาที่สลายสนามแม่เหล็กมาใช้ (ตอนกดปุ่ม เกือบพุ่ง เหอๆ เหมือนโดนจอดูดเข้าไปเลย)

(ตอนนี้เงาเหลือนิดเดียวแล้ว แต่นี่ยังคงเปนการคาดคะเนว่าเปนเพราะสนามแม่เหล็กจากลำโพงผมหรือป่าวก็ไม่รู้นะ -*- (กดนานครับ ไม่รู้ ไหม้หรือป่าวไอที่สลายสนามแม่เหล็กอ่ะ -*- (กดแป้บเดียวร้อนจนลวกมือ)))

Comment

(ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าที่จอผมตัวอักษรเปนเงาเปนเพราะสนามแม่เหล็กป่าว แต่ตอนนี้รู้สึกเงาเริ่มจะหดไปและ เหนนิดๆอยู่เลย -*- (แต่ลดลงอย่างเหนได้ชัดเจนเลยคับ เหอๆ -*- (หรือลำโพงทำผิดวะ หรือ งงง่ะ กำ ไม่กล้าขนลำโพงมาเสียบและ -*-)))

Comment

ตามหลักแล้ว สนามแม่เหล็กมีผลต่อจอ CRT โดยตรงครับ แต่กับ LCD แล้ว ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะตัวจอแสดงผลคนละแบบ crt ใช้หลักการเกี่ยวกับไฟฟ้า และแม่เหล็ก ยิงลำอิเล้กตรอกวาดเป็นภาพออกมา ดังนั้นแม่เหล็กมีผลแน่นอน แต่กับ LCD ใช้หลอดไฟขนาดเล็กๆมาเรียงกันนิครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ

Comment

จอ CRT สีมันจะเพี้ยนนะน้องเหอ

Comment

จอ CRT โดนแม่เหล็ก บางทีกู่ไม่กลับเลย

Comment

แปลกแฮะ ของผมตกลงเปนเพราะไรหว่า แต่ตอนนี้ที่บอกว่าตัวอักษรซ้อนกันมันเหลือแค่นิดเดียวแล้วนะครับ (จากเดิมเหนชัดเจน ตอนนี้แทบมะเหนแล้ว แต่สังเกตดีๆ ยังเหนแวบมา จุดนึง เหอๆ)

Comment

LCD ข้างในเป็นของเหลวอ่ะครับ ไม่เกี่ยวกับสนามแม่เหล็กเลยผมว่าน่ะ

Comment

LCD ไม่เป็นผลอะไรต่อสนามแม่เหล็กคับ แต่ถ้า CRT กะก้อสีเปลี่ยนเลยคับ สีเน่าๆเลยนะ สามารถแก้ไขได้โดยหาวงแหวนล้างคลื่อนแม่เหล็กคับ แต่ไม่รู้ว่าป่านนี้จะหาซื้อได้หรือไม่

Comment

crt มีผล แต่ lcd นี่ไม่น่าเกี่ยว
                      ปล. เปลี่ยนรูป avatar แล้วเหรอครับ

Comment

อ่าครับ

ผมก็งงนะ แปลก ตอนนี้ตัวอักษรซ้อนหายไปแล้ว (เหลืออยู่อีก นิดๆ )
                        แต่แปลกๆ จิงๆ แฮะ (คนใช้ก็งงโคตรเลยครับ มันอะไรกันวะ -*- แต่หายแล้วยังหายไม่หมดนะครับ ยังเหลือไว้ให้หลอนอีกนิดๆ นิดนึง)

แต่ตอนนี้คือคนใช้โคตรหลอนแล้วครับ
                        เด๋วพรุ่งนี้ไม่อยู๋บ้าน 3 วันด้วย กลับมาจะมีอะไรพิสดารอีกมั้ยเนี่ย
                        (หรือว่าเอาเวลากลุ้มใจไอนี่ไปทำงานดีกว่า ได้เงินแต่งอย่างอื่นอีก เหอะๆ)

Comment

จตัวแสดงผลไม่น่าเป็นผลอะไร แต่ไมโครชิปเล็กๆ ที่ติดอยู่กับบอร์ดของจออาจจะมีผลกระทบเล็กน้อย

Comment

งั้นแสดงว่าที่ ตัวอักษรผมเปนเงา อาจจะมีส่วนจากสนามแม่เหล็กของลำโพงใช่มั้ยครับ

Comment

น่าจะใช่คับ แต่ผมเคยเห็นก่อนหน้านี้ที่ร้านเกมส์เค้าวางมือถือไว้ข้างๆจอ CRT พอมีคนโทรมา จอนี่แทบจะพัง - - สงสัย GSM 2 Watt

Comment

Working...
                              X