Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ Harddisk EXTERNAL สักตัวหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ Harddisk EXTERNAL สักตัวหน่อยครับ

จะเอาตัวไหนดีครับ ตัวไหนเร็วกว่า
    แล้วมันดีไหมครับ
    Harddisk EXTERNAL (2.5")
    Harddisk EXTERNAL (3.5")
    Harddisk EXTERNAL BUFFALO
    หรือว่าจะเอา
    External Box + Harddisk (SATA)

งบขอแม่มา 3000 ครับ ขนาดมอง ๆไว้ 160 - 250 อ่ะครับ

ไม่มีใครตอบเลยง่า
    ดัน ๆๆๆ

Comment

รู้แต่ 2.5 ดีกว่า 3.5 ที่ความสะดวกและการพกพา

ความเห็นส่วนตัว ซื้อแบบ ext ที่เขาทำมาขายเลยครับ ราคากะแบบซื้อแยกไม่ต่า งกันมาก แล้วคุณจะสะดวกกว่า ตอนเอาไปเครม เราไม่ต้องนั่งเทสว่า box เสีย หรือ hdd พัง เอาไปเครมได้ทั้งอัน

ของผมใช้ของ seagate นะ เพราะ มันประกัน5ปี แค่นั้นละ บัฟฟาโลไม่เคยใช้นะ
      ผมมี แบบซื้อแยกอีกอันของซัมซุง เคยเสียแล้ว ตอนนั้นก้อต้องมาแกะดูว่า hdd หรือ box พัง ยุ่งยากครับ
      Last edited by DIFFLOCK; 19 Dec 2008, 21:34:07.

Comment

Originally posted by DIFFLOCK View Post
        รู้แต่ 2.5 ดีกว่า 3.5 ที่ความสะดวกและการพกพา

ความเห็นส่วนตัว ซื้อแบบ ext ที่เขาทำมาขายเลยครับ ราคากะแบบซื้อแยกไม่ต่า งกันมาก แล้วคุณจะสะดวกกว่า ตอนเอาไปเครม เราไม่ต้องนั่งเทสว่า box เสีย หรือ hdd พัง เอาไปเครมได้ทั้งอัน

ของผมใช้ของ seagate นะ เพราะ มันประกัน5ปี แค่นั้นละ บัฟฟาโลไม่เคยใช้นะ
        ผมมี แบบซื้อแยกอีกอันของซัมซุง เคยเสียแล้ว ตอนนั้นก้อต้องมาแกะดูว่า hdd หรือ box พัง ยุ่งยากครับ
        อ่อ ขอบคุณมากครับ

Comment

แล้ว Harddisk EXTERNAL BUFFALO มันคืออะไร ใครรู้บางครับ

Comment

เอาตามใช้จริง เฉพาะ Maxtor OneTouch 4Plus 1TB
            ผมซื้อมาราคา 5,250.-

สิ่งที่ผมได้รู้..
            การเชื่อมต่อ - สำคัญที่สุด USB2.0 โอนไฟล์ได้ 480kbps แต่เทียบไม่ได้เลยกับ FireWire400 400kbps
            USB ทั้งช้าและหน่วง ความเสถียรเทียบไม่ได้เลยกับ FireWire แต่อย่างไรก็ดี พอร์ท FireWire มันหายากแล้วในปัจจุบัน

ราคา - สำคัญรองลงมา โชคดี ผมหุ้นซื้อกับน้อง ใช้คนละครึ่งครึ่ง

ขนาด - ที่ผมให้ความสำคัญลำดับสุดท้าย เพราะ ท้ายที่สุดแล้ว แหล่ง storage ของผม ต้องย้ายไปเก็บใน hdd ต่างหากอีกลูก
            ตัว ext hdd นี้ ทำหน้าที่เพียงย้ายไฟล์จากบ้าน มายังคอนโดเท่านั้นจริงๆ

Buffalo ก็เป็นเหมือนผู้ผลิต Ext HDD โดยเฉพาะเท่านั้นเอง
            เท่าที่ถามจากร้านที่นำมาขาย รุ่นต่ำๆจะผลิตและประกอบในไทย
            ส่วนรุ่นสูงๆ จะนำเข้าจากญี่ปุ่นหมด (ผลิตในไทยรึเปล่าไม่รู้)

ext. hdd มี 2แบบ แบบไม่มี software กับแบบที่มี software
            แบบไม่มี software ใช้งานแทบไม่ต่างจาก flashdrive เลย
            แต่แบบมี software จะแถมโปรแกรมเฉพาะของ drive มาด้วย สามารถสัง backup ข้อมูลแบบละเอียด เป็นตารางเวลาได้

ยังมีอีกเยอะ ทั้ง box ใส่ hdd ที่นิยมกัน สาธยายไม่หมดขอรับ รอผู้รู้จริงมาตอบเพิ่มละกัน

Comment

เพิ่มเติมเท่าที่นึกออกนะขอรับ

Harddisk EXTERNAL (2.5") - ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม ส่วนใหญ่ใช้ไฟจาก USB ได้เลย สะดวกแก่การพกพก และราคาค่อนข้างสูง
              Harddisk EXTERNAL (3.5") - ต้องต่อไฟเพิ่ม แต่มีพอร์ทเชื่อต่อให้เลือกหลากหลาย USB/FireWire/eSATA
              Harddisk EXTERNAL BUFFALO - เหมือนข้างบน Buffalo เป็นแค่ยี่ห้อ แต่เค้าผลิตตัวนี้โดยเฉพาะ มี drive แบบ Raid ให้เลือกพร้อม sofeware backup
              External Box + Harddisk (SATA) - จุดเด่นคือระบบระบายความร้อน และความหลากหลาย บางรุ่นใส่ได้ทั้ง hdd 2.5"/3.5"
              แต่ไฟแยกต่างหาก พอร์ทเชื่อมต่อ108 ราคาตั้งแต่หลักร้อยไปจนถึงเกือบ 2พัน + ค่าhdd เวลาจะซื้อดูด้วยนะขอรับว่าใส่กับ hdd แบบไหน IDE or SATA

eSATA โอนข้อมูลไวที่สุดเท่าที่มีตอนนี้

Comment

Working...
              X