Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด Gigabyte GA-8SR533 สั่ง Shutdown แล้วเครื่องไม่ดับครับ ทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด Gigabyte GA-8SR533 สั่ง Shutdown แล้วเครื่องไม่ดับครับ ทำไงดี

CPU C 1.7
    Mainboard Gigabyte GA-8SR533
    OS Windows XP SP2

สั่ง Shutdown แล้วเครื่องไม่ดับครับ
    ขึ้นมาบอกว่า It is now safe to turn off your computer.

ทำยังไงถึงจะทำให้มันดับเหมือนเครื่องอื่นครับ
    Attached Files

http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=4772

เนื่องจากเครื่องเป็นบอร์ดรุ่นเก่า ไม่สนับ สนุน APM วิธีการแก้ไขคือ ไปที่ Control Panel คลิ๊กเข้าไป ที่ Power Options คลิ๊กที่หน้า APM จากนั้น คลิ๊ก ที่ Enable Advanced Power Management support จากนั้นก็คลิ๊ก OK เครื่อง ของท่านก็จะปิดได้แล้วครับ (Power Options จะมีหน้า APM เฉพาะเครื่องที่เมน บอร์ดไม่สนับสนุน APM เท่านั้นครับ)

ถ้าเกิดไม่หาย มันจะกลายเป็น Restart ไปโดยปริยาย..

Comment

ลองเข้าไปดูตรง Power Options แล้ว เครื่องผม ไม่มี APM อะคับ ทำไงดี...

Comment

ผู้รู้ช่วยหน่อยคับ

Comment

ท่านเทพทั้งหลายช่วยหน่อยเร็ว...

Comment

ความตรงหน้านั้นก็กดปุ่ม power อีกครั้งก็จะเป็นปิดแล้วครับ อย่าคิดมาก แค่มันไม่ปิดให้อัตโนมัติแค่นั้นเอง

แต่ถ้าอยากให้มันปิดเอง จำได้คร่าวๆ ว่าคงต้องปรับตอนลงวินโดวน์ใหม่อ่ะครับ ถ้าใน power option ไม่มี จำไม่ได้แล้วด้วย กรณีนี้ไม่ผ่านมือนานจนจำไม่ได้แล้ว

Comment

เหอๆๆ

Comment

ลองปรับในไบออสดูครับ เซ็ทตามนี้
                Power >> ACPI APCI Support [Enabled]

Comment

Originally posted by moteabc View Post
                  ลองปรับในไบออสดูครับ เซ็ทตามนี้
                  Power >> ACPI APCI Support [Enabled]
                  ง่า...ของผมไม่มีเมนูแบบนี้อ่า

Comment

เปลียน Windows เป็นเวอร์ชันอื่นครับ
                    Windows XP เหมือนกัน บางแผ่น Shutdown ได้ บางแผ่นไม่ได้
                    ผมก็งงเหมือนกัน

เรื่องการปรับค่าใน Bios ผมไม่แน่ใจว่าปรับยังไง ลืมไปแล้วครับ
                    ไม่ใช่เครื่องของผม ญาติให้มาซ่อม เปิดดูค่าที่เซ็ทให้ไม่ได้

ขอระลึกความหลังก่อน ถ้านึกได้จะเข้ามาตอบอีกทีครับ
                    Last edited by Paully_pat; 21 Dec 2008, 12:14:46.

Comment

หรอคับเด๋วลองทำดู....หรือใครมีวิธีอื่นไหมคับ

Comment

Working...
                      X