Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามครับ คือว่า Harddisk ผม........

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามครับ คือว่า Harddisk ผม........

คือ Harddisk SEAGATE 80GB IDE ของผมมันเจ๊ง

เดาว่าน่าจะเป็นที่ขั้วเสียบสายแพ
    เพราะพี่มันชอบไปดึงเข้าดึงออกบ่อยๆแถมรุนแรงอีกตะหาก

ลองต่อกะคอมตัวอื่นก็ไม่เห็น ต่อ External ก็ไม่เ้ห็น

มีวิธีซ่อมหรือร้านซ่อมไหนพอจะซ่อม HD ที่มีปัญหาแบบนี้ได้เปล่าอ่ะ

ยังมีประกันSynnexอยู่นะแต่ถ้าส่งเคลมข้อมูลก็หายหมดใช่ป่ะ

มีข้อมูลมากมายในลูกนั้น ที่อุตส่าสะสมมานาน T_T

เปลี่ยนสายแพร ก็ไม่หายหรือครับ??

Comment

เป็นไปได้
      1.ขั้วสายแพ จะมีขาที่ไม่มีขั้วอยู่ 1 อัน ถ้ามีการเสียบสายแพกลับข้าง ก็จะทำให้ขั้วที่อยู่ตรงข้ามยุบเข้าไป (ขั้วข้างในหลุด จากที่เชื่อมไว้) ต้องใช้ไขควงหัว star ถอด Controller ออก ถึงจะซ่อมได้
      2.Controller ไหม้ (Claim ไม่ได้) ต้องหา controller รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยน (หรือยืมมา Backup ข้อมูล)

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
        เปลี่ยนสายแพร ก็ไม่หายหรือครับ??
        ไม่หายครับ ลองกะ P5E ที่เพิ่งได้มาใหม่ก็ไม่ติดอ่ะครับ

Originally posted by superkid View Post
        เป็นไปได้
        1.ขั้วสายแพ จะมีขาที่ไม่มีขั้วอยู่ 1 อัน ถ้ามีการเสียบสายแพกลับข้าง ก็จะทำให้ขั้วที่อยู่ตรงข้ามยุบเข้าไป (ขั้วข้างในหลุด จากที่เชื่อมไว้) ต้องใช้ไขควงหัว star ถอด Controller ออก ถึงจะซ่อมได้
        2.Controller ไหม้ (Claim ไม่ได้) ต้องหา controller รุ่นเดียวกันมาเปลี่ยน (หรือยืมมา Backup ข้อมูล)
        ขอบคุณครับ
        ถ้าหยั่งงี้ผมเอาไปที่ร้านซ่อมก็พอจะมีหนทางซ่อมชิมิ??

Comment

T_T

Comment

Working...
          X