overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากได้โน๊ตบุ๊คแต่งบน้อยมากแนะนำทีครับ

OverclockZone Member zbankz's Avatar

Default อยากได้โน๊ตบุ๊คแต่งบน้อยมากแนะนำทีครับ

งบที่มี 13,000-17,000 +-นิดหน่อย

จุดประสงค์
    1.โหลดบิด อันนี้เป็นหลักเลย
    2.ทำงาน office ทั่วๆไป เช่น พิมพ์งาน แต่งรูป
    3.เกมออนไลน์นิดๆหน่อยๆ (ถ้าไม่ไหวตัดทิ้งก็ได้)

ความต้องการ
    1.HDD ใหญ่หน่อย
    2.ขอ 2 ยี่ห้อนี้มาก่อน ACER กับ ASUS ยี่ห้ออื่นก็ได้แต่จะเป็นตัวเลือกรองลงมา

ตอนแรกกะว่าจะเอา ACER Aspire ONE จะเอามา+HDD USB
    แต่ดันมาเจอ ASUS 1000H น่าสนกว่าเพราะมี HDD ในตัวเลย

สรุปว่าผมควรซื้อแบบไหนดี
    1.พวกโน๊ตบุ๊คใหญ่ทั่วๆไป แต่ราคามันแรงแฮะ 16,000+ ทั้งนั้น
    2.พวกโน๊ตบุ๊คเล็ก ราคาถูกดี ผมมี HDD DVD USB แล้ว เห็นราคาแถวๆ 9,000-13,000

ที่ตัดสินใจไม่ได้ไม่ใช่อะไรหรอกครับงบมันจำกัดครับ

OverclockZone Member
    รักเธอประเทศไทย

ดันให้ครับ ของผมฝากไว้เพื่อสนใจครับ เล่นเกมonlineได้ทุกเกม โหลดบิทสบายhttp://forums.overclockzone.com/foru...20#post5315520

OverclockZone Member zbankz's Avatar

Quote Originally Posted by gobo View Post
    ดันให้ครับ ของผมฝากไว้เพื่อสนใจครับ เล่นเกมonlineได้ทุกเกม โหลดบิทสบายhttp://forums.overclockzone.com/foru...20#post5315520
    ตอนนี้อยากได้มือ 1 ครับ
    แต่ของคุณก็น่าสนใจครับ

ดันครับผม

OverclockZone Member pattyna's Avatar

คำว่าโหลดบิทเนี่ย คงหมายถึงอยากจะเปิดเครื่องไว้นานๆสินะครับ
    ความจริงมีวิธีอื่นๆอีกที่ไม่ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้นานๆ และประหยัดไฟ
    เช่นต่อเร้าเตอร์เข้ากับ HDD ( เค้าเรียกว่าอะไีรนะเร้าเตอร์ที่โหลดบิทได้ )
    ไม่ก็ Colo เอา

กรณีเปิดนานๆ เครื่องเล็กๆมันก็ดีครับตรงปรัหยัดไฟดี แต่จากประสบการณ์ของผมนะครับ
    เครื่องใหญ่ๆโตๆ ระบายความร้อนได้ดีกว่าเครื่องเล็กครับ เอาเครื่องเล็กอย่างพวกเน็ตบุ๊ก
    มาเปิดนานๆคาๆไว้ ร้อนจี๋เลย อันนี้เป็นเคสตัวอย่างของ Asus ตระกูล EEE นะครับ
    พอดีผมใช้อยู่เลยพอแบ่งปันประสบการณ์ได้
    อีกอย่าง มันไม่เหมาะกับเอาไว้แต่งภาพเลยครับ แม้จะทำงาน Offect คุณต้องหัวเสียกับมันแน่นอน
    ในงบที่คุณกล่าวมากับความต้องการ จัดไป Presario CQ40-105AU ครับ 15,900 บาท
    HDD 160 GB ( ในราคาราวๆนี้ถือว่าน่าจะสูงสุดแล้วนะครับ )
    ATI Radeon HD3450 เล่นเกมได้ดีด้วยนะครับ มี HDMI ด้วย มี LCD TV หรือพวกพลัสม่า
    คุณก็เล่นหนังไฮเดฟ หรือทุกสกุลลงบน TV ได้อีก ( ที่สนับสนุน HDMI อย่างออกนอกหน้า เพราะว่า
    ผมติดใจมันมาก เพราะผมเป็นคนชอบดูหนัง และอนิเมชั่น )
    พอตอบโจทย์ได้ไหมครับ

ปล Aspire one A150-Ab ราคา 13,900 บาท HDD 160 GB เช่นกัน ( เห็นว่าอยากได้ Acer )
    เน็ตบุ๊กเสียเปรียบตรงที่ไม่มี DVD rom การ์ดจอใส่แรงๆไม่ค่อยได้ จอก็เล็ก ความจุน้อย
    คิดดีๆมันไมไ่ด้ถูกหรอกครับ เพราะมันตัดทอนไปเยอะเหมือนกัน
    มันเหมาะกับคนที่มีไลฟ์สไตล์ที่ต้องเคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา ต้องการเพื่อนคู่ใจไปด้วยหลายๆที่มากกว่า
    Last edited by pattyna; 20 Dec 2008 at 01:45:55.

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

อย่าเล่นเลย Netbook ถ้าไม่จำเป็นอ่ะ

จะหงุดหงิดเปล่าๆนะพี่น้องครับ

หมื่นห้าก็พอหาได้ 14.1 อ่ะ

OverclockZone Member The_LadyKillers's Avatar
    The LadyKillers's House

ต้องถามก่อนว่า เดินทางบ่อยหรือคะ ถึงต้องใช้โน๊ตบุ๊ค

เห็นว่าโหลดบิทด้วย แสดงว่า สันนิษฐานว่าคงจะอยู่กับที่บ่อยนิ่คะ

ดังนั้นคุณอย่าเอาโน๊ตบุ๊คมาทรมานเลยค่ะ

PC เถอะ ซื้อเสปคได้สูงกว่าอีก

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

ผมว่า netbook นี่ตอบโจทย์คุณได้นะ มันไม่ช้าไปจนรำคาญแน่ครับแล้วก็แนะนำรุ่นที่เป็น HDD
    โหลดบิตประหยัดไฟกว่าโน๊ตบุ๊คทั่วไปแน่นอน ตกแต่งภาพก็ไม่ช้าเกินไป เกมส์พอเล่นได้ DOTA ลื่นแน่นอน

ขอแนะนำ ASUS EeePC 1000H ครับ มีทั้งรุ่น HDD 80 และ 160GB ลองไปหาดูนะ
    ที่สำคัญแบตใช้ได้น่ากว่าโน๊ตบุ๊คทั่วไปเกือบๆ 3 เท่าเลยครับ

Quote Originally Posted by The_LadyKillers View Post
    ต้องถามก่อนว่า เดินทางบ่อยหรือคะ ถึงต้องใช้โน๊ตบุ๊ค

เห็นว่าโหลดบิทด้วย แสดงว่า สันนิษฐานว่าคงจะอยู่กับที่บ่อยนิ่คะ

ดังนั้นคุณอย่าเอาโน๊ตบุ๊คมาทรมานเลยค่ะ

สู้ค่าไฟไม่ไหวครับ
    เคยใช้ PC โหลบิดค่าไฟเดือนละ 2200
    แล้วเลยเกิดความคิดว่าดน๊ตบุ๊คมันประหยัดไฟนิน่าจะกินน้อยกว่า
    ไปยืมของเพื่อนมา 1เดือนค่าไฟเหลือ 900บาท(ไม่เปิด PC เลย)

นั่นแหละเหตุผลที่ทำให้ผมจะเอา โน๊ตบุ๊ค ครับผม

ใจก็อยากลง colo แต่อีกไม่นานผมก้จะย้ายที่อยู่ละ
    รอไว้ย้ายแล้วค่อยหาข้อมูลอีกที

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

Quote Originally Posted by The_LadyKillers View Post

โน๊ตบุ๊คมีข้อดีคือประหยัดไฟครับ ตั้งทั้งวันทั้งคืน ประหยัดกว่าพีซีหลายเท่าเลย
    พีซีเอาไว้เล่นเกมส์ หรือทำงานอย่างอื่นที่ต้องใช้การประมวลผลมากๆ ดีกว่า (ความคิดผมนะ)
    ส่วนเน็ตบุ๊ค ไม่แนะนำอย่างยิ่งถ้าจะเอามาพิมพ์งาน หรือแต่งภาพ
    เนื่องจาก ตัวประมวลผลของเน็ตบุ๊คไม่สามารถรองรับการประมวลผลเยอะๆ ได้
    และหน้าจอที่เล็กทำให้พื้นที่การแสดงผลน้อย ตัวหนังสือก็จะเล็กตามไปด้วย

สรุปแล้วครับผม

PC ผมเอาไว้เล่นเกม ทำงานหนักๆ ตัดต่อ แต่งรูป ประมาณนั้น

Notebook โหลดบิด พิมพ์งาน(นิดหน่อย) แค่นั้นครับ

ไม่รู้จะมีตัวไหนน่าสนบ้าง

ตอนนี้ไม่สนยี่ห้อแล้วละครับถ้าเสียคงโมเองแล้วละ

ปล.ไม่ชอบช่าง 0 โดยส่วนตัว

OverclockZone Member pattyna's Avatar

เท่าที่ฟังปัญหามานะครับ ผมว่าคุณแก้ด้วยการใช้ Colo เถอะครับ
    แบบนี้ถึงคุณใ้ช้ PC คุณก็ไม่ต้องกลัวค่าไฟ
    เพราะ Colo ไม่ใช่เครื่องของคุณ เปิดตลอดเวลาไปค่าไฟก็ไมไ่ด้เก็บที่คุณ
    คุณเพียงแต่เสียค่าบริการเท่านั้นครับ ( ลองไปศึกษาดู )
    แถมได้เน็ตแรงสุดๆด้วย
    อันนี้ผมคิดเป็นอัตราความเร็วนะครับ มันจะคุ้มกว่าคุณใช้เน็ต 2 mb ผมตีไป 7 เลยก็ได้
    โหลด bit โดยใช้ค่าไฟที่คิดจาก Netbook เสียอีก

ดังนั้นคุณใช้ PC ไปเถอะครับ เว้นแต่คุณจะอยากได้ Notebook อะนะ

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    เท่าที่ฟังปัญหามานะครับ ผมว่าคุณแก้ด้วยการใช้ Colo เถอะครับ
    แบบนี้ถึงคุณใ้ช้ PC คุณก็ไม่ต้องกลัวค่าไฟ
    เพราะ Colo ไม่ใช่เครื่องของคุณ เปิดตลอดเวลาไปค่าไฟก็ไมไ่ด้เก็บที่คุณ
    คุณเพียงแต่เสียค่าบริการเท่านั้นครับ ( ลองไปศึกษาดู )
    แถมได้เน็ตแรงสุดๆด้วย
    อันนี้ผมคิดเป็นอัตราความเร็วนะครับ มันจะคุ้มกว่าคุณใช้เน็ต 2 mb ผมตีไป 7 เลยก็ได้
    โหลด bit โดยใช้ค่าไฟที่คิดจาก Netbook เสียอีก

ดังนั้นคุณใช้ PC ไปเถอะครับ เว้นแต่คุณจะอยากได้ Notebook อะนะ
    แบบว่าอยากได้โน็ตบุ๊คด้วยเพราะว่าเวลาไปไหนมาไหนก็นำไปใช้งานด้วยครับ
    พวกงานเอกสารนำเสนอประมาณนี้

แต่เมื่อว่างจากงานก็จะโหลดบิดทิ้งไว้

ที่ผมไม่ใช้ colo เพราะ
    1.อยู่ต่างจังหวัดทำให้ไปเอาข้อมูลที่ HDD ไม่ได้
    2.จะเอาข้อมูลจาก COLO ก็ต้องดึงผ่านเน็ทก็เท่ากับว่าโหลดเองอยู่ดี
    เพราะความเร็วจาก colo เข้าเน็ทบ้านมันก็เท่านั้น
    3.ที่บ้านใช้ 4MB ผมว่ามันเร็วสำหรับผมพอไม่ต้องใช้ colo

ผมโหลบิดไม่ได้กะเอาพวกค่า อัพ ค่าอะไรต่างๆหรอกครับ
    ผมเอาเฉพาะพวกไฟล์ที่ผมต้องการเท่านั้นครับ

ขอบคุณมากครับผม

Bookmarks

Bookmarks