overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: เนต ADSL ของ True ช้ามาก ดูให้หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default เนต ADSL ของ True ช้ามาก ดูให้หน่อยครับ

ผมใช้เนต true ADSL แบบ 1 Mbs มาประมาณ 5 ปี แต่รู้สึกว่าเวลาเล่นเนตที่เกี่ยวกับการโหลดทั้งหลายแหล่ เนตจะช้ามากเลย แล้วก็ความเร็วจะตกลงเรื่อยๆ จาก 100 กว่าๆ เหลือประมาณ 5-10 kbps เท่านั้น(เป็นทุกครั้งที่ download)

ตอนแรกผมคิดว่ามันเป็นเพราะเว็ปที่ปล่อยมันช้าเอง แต่นี่ลองหลายเว็ป ส่วนมากก็ช้ามากแล้วก็ความเร็วตกอีก

อยากทราบว่ามันมีปัจจัยที่เกี่ยวกับพวกอุปกรณ์ Hardware หรือสายโทรศัพท์อะไรไหมครับ เช่นพวกการเสื่อมของอุปกรณ์

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ลองเปลี่ยน router ครับ ยืมคนอื่นมาลองก็ได้ router อาจไม่ดี หรือลองเปลี่ยนสาย lan ด้วย

OverclockZone Member guyo's Avatar

ผมก็เป็น 2 วันมานี่โหลดแค่ 30K เอง ไม่รู้ที่ชุมสายมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ส่วนตัว ที่ห้องวิ่งเต็ม Speed ตลอด อะ
    เช็คจุดเชื่อมต่อสายโทรศัพท์ต่าง กล่องแยกสัญญาณ ดู แล้วก็โทรเช็คทางศูนย์

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

โทรเช็คทางศูนย์ก่อนเลยครับ ว่าปัญหามาจากเค้าหรือเปล่า

ถ้าไม่ใช่ค่อยมาดูสายภายในบ้าน กับ PC ตัวเอง

OverclockZone Member bomfeedback's Avatar

สายมีต่อบ้างป่าวครับ ลองเช็คดูมีผลมากๆ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ตามข้างบนเลยจ้า จุดเชื่อมต่อต่างๆ ดูให้ดีๆ บางทีสายขาดก้อมีนะ

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

โทรหาคอลเซนเตอร์เลย ห้าห้า

เราบัดดี้มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับเนต ก็โทรหาเลย

ดูแลดีมาก ประทับใจ ห้าห้า

ป.ล. อันนี้น่าจะตั้งห้อง อินเตอร์เนต นะ หึหึ*

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

อืม... ของผมมันก็ปกติดีนะ

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

ของท่าน จ.ข.ก.ท.เป็นแบบนี้รึป่าวคับ??
    - เล่นเกมส์ท่องอินเตอร์ก็ปกติ ความเร็วคงที่
    - เปิดโปรแกรม Bitcomet ปุ๊ป (ยังไม่ได้กดโหลดอะไร) เน็ตอืดปั๊บ ทันที แถมอืดมาก จนเข้าเว็ปอะไรไม่ค่อยได้
    (เป็นทั้ง IE, FireFox, Google Crome)
    - เมื่อปิด Bitcomet ต้องใช้เวลาสักพัก กว่าเน็ตจะเร็วเป็นปกติ
    ปล. เน็ตผม 2 เมก ไวไฟเราเตอร์ตัวใหม่ซะด้วย

OverclockZone Member jiggo's Avatar

เป็นทุก Web หรือเปล่า ถ้าไม่เป็นทุก Web ก็น่าเป็นที่ Traffic ต้นทาง แต่ถ้าเป็นทุก Web ลอง Test Speed ดูก็ได้ครับ ถ้ายังมีปัญหาก็ไล่ตามสายดูครับ Spliter ยังต่อดีหรือเปล่า ถ้าทางเราทุกอย่างปกติก็ติดต่อ Call Center ครับ และรู้สึกว่าถ้าจะให้เจ้าหน้าที่มาดูจะมีค่าใช้จ่ายครับ

วันนี้ Line ผมก็ Drop กว่าปกติเล็กน้อย แต่ก็ยอมรับได้ครับ Download = 981 kbps / Upload = 283 kbps ปกติจะ Download 1000 นิดหน่อย (ทดสอบจาก ADSL Thailand ครับ) .... ขออภัยครับ ขี้เกียจ Upload Screen Shot เลยพิมพ์ตัวเลขแทน

แต่ตอนนี้ที่ผมเจอคือ Line หลุดบ่อย ..... บางวัน 3-4 ครั้งเลย

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by sumnurgrug View Post
    ของท่าน จ.ข.ก.ท.เป็นแบบนี้รึป่าวคับ??
    - เล่นเกมส์ท่องอินเตอร์ก็ปกติ ความเร็วคงที่
    - เปิดโปรแกรม Bitcomet ปุ๊ป (ยังไม่ได้กดโหลดอะไร) เน็ตอืดปั๊บ ทันที แถมอืดมาก จนเข้าเว็ปอะไรไม่ค่อยได้
    (เป็นทั้ง IE, FireFox, Google Crome)
    - เมื่อปิด Bitcomet ต้องใช้เวลาสักพัก กว่าเน็ตจะเร็วเป็นปกติ
    ปล. เน็ตผม 2 เมก ไวไฟเราเตอร์ตัวใหม่ซะด้วย
    ถ้าแบบนี้ของผมก็เป็น แต่เป็นแค่ในกรณีเดียวคือไฟตก

แล้วพอเปิดเครื่อง + bit มันจะ 0.0% ทุกอัน แล้ว checking disk เพื่อ recover ให้ % เท่าเดิม

ช่วงที่ checking มันจะช้า เพราะ HDD มันหน่วงนั่นเอง (แต่ถ้าใคร raid 0 ไม่น่าจะมีปัญหา)

Bookmarks

Bookmarks