Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะทำป้ายไฟ LED 5mm. สีน้ำเงินประมาณ 50 หลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะทำป้ายไฟ LED 5mm. สีน้ำเงินประมาณ 50 หลอด

พอดีผมซื้อหลอด LED สีน้ำเงิน 5mm 50 หลอด รางถ่าน 8 ก้อน สายไฟ สวิตส์ไฟDC มี 3 ขา มาจากบ้านหม้อ ต้องการต่อเป็นป้ายไฟ ติดบนฟิวเจอร์บอรด์ เห็นเคยอ่านกระทู้ก่อนๆ มาบ้างว่าต้องมีต่อตัวต้านทาน ถ้าต่อ LED เป็นแบบขนาน แล้วตัวต้านทานต้องใช้ขนาดไหนครับ แล้ว สวิตส์ 3 ขามันต่ออย่างไร ? อ้อ เห็นที่บ้านหม้อมีวงจอทำให้ไฟวิ่ง คนขายบอก ราคา60 บาท มีสายไฟยื่นมาจาแผง 2 เส้นถ้าจะต่อทำไงครับ ช่วยด้วยนะครับเพิ่งกระทู้ครั้งแรก

เคยทำเล่นๆเหมือนกัน
    ตัวอาร์น่าจะ 10 โอห์มนะ (ต่อกับไฟ 12V)
    ส่วนแผงที่ทำให้ไฟวิ่งนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน ลองถามครขายดู
    ส่วนตัวคิดว่า คงเอาไปขั้นกลางสายไดสายหนึ่งที่จะเอาไปเข้าหลอดไฟครับ

Comment

R ต่อขนานหรือ อนุกรม ทั้งวงจรตัวเดียวหรือทุกหลอดต้องใส่R

Comment

ขนาดครึ่งวัตต์ น่าจะพอ 1 วัตต์ใหญ่ไป 1ตัวต่อ1หลอดครับผมใช้ 0.5K

Comment

ป้ายไฟที่ว่านี้มันเป็นไงครับ
          เป็นแบบมีไฟรอบฟิวเจอร์บอด หรอครับ
          ถ้าใช้ก้อตอบมาละกัน เด่วผมเขียนวงจรให้
          อ่อ แล้วไอ้วงจรไฟวิ่งที่บอกว่า 60 บาทนั้น ขอรายละเอียดหน่อยนะครับ เพราะบางทีวงจรจะจำกัดหลอดไฟที่จะทำให้วิ่งนะคับ ถ้าไงก้อลองไปถามเจ้าของร้านดูแล้วกันนะคับ ถ้าเป็นชุดคิด ก้อเอารหัสวงจรมาเด่วผมหาให้แล้วกันนะคับ

Comment

ทำไมต้องต่อ R อ่ะครับ

Comment

Originally posted by cookiess View Post
              ทำไมต้องต่อ R อ่ะครับ
              ไม่งั้นหลอดมันจะแต๊ปครับ

Comment

Working...
              X