overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: Prince of Persia ภาคใหม่

OverclockZone Member scops's Avatar

Default Prince of Persia ภาคใหม่

ถ้าไม่ใช้บทสรุปจะเล่นจบได้มั้ย

แล้วคนที่เล่นแล้ว ถามหน่อยว่าสนุกมั้ยคุ้มค่าที่จะซื้อมาเล่นมั้ย

OverclockZone Member l2el3irtl4's Avatar

ผมว่าสนุกใช้ได้ครับ เล่นได้ลื่นไหล ภาพก็สวยดี บทสรุปไม่ต้องใช้ครับ อ่านอังกฤษออกนิดหน่อยก็พอ เพราะมันมีระบบนำทาง ข้อเสียผมว่า ศัตรูน้อยไป(ไม่มีโดนรุม) ปีนเยอะไป ง่ายเกินไป(ไม่มีตาย) ตอนเก็บSeed เอา Plate ก็ค่อนข้างน่าเบื่อ แต่ผมว่ามันก็เล่นเพลินดี

OverclockZone Member anomary's Avatar

ผมถึง ตอนที่สู้กะไอ้ ตัวใหญ่ๆ ที่มันเป็น เหมือนหินๆ อ่ะ

ฟันมันพลังไม่ลด เค้าบอกให้ฟันให้ล้ม

แต่มันไม่ยอมล้ม -*-

OverclockZone Member jojoer's Avatar

ให้ตกเหวครับ

OverclockZone Member miximum's Avatar

ขอถามหน่อยครับ ตอนที่มีerikaที่เป็นเหมือนภาพหลอน ที่ให้เราวิ่งไปเลือกน่ะครับจะมีอยู่หลายตัวมากๆ วิ่งชนก็หาย วิ่งฟันก็หายแล้วก้ขึ้นใหม่ สรุปแล้วให้ทำยังไงอะครับผม (ปล.ที่สู้กับบอสที่เป็นผู้หญิงqueenน่ะครับ)

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ตามนั้นแหละครับ เลือกพื้นที่ที่จะไปแล้วกด E ให้ seed of light นำทาง ไม่มีหลง

ศัตรูน้อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

มีให้ใช้สมองคิดจริงๆอยู่ 4-5 อย่าง (ตอนเลื่อนคันโยก)

ภาคนี้ไม่ตายแน่นอน เพราะโดนดึงมือทุกครั้งที่พลาด

------------------------------------------------------------------

Quote Originally Posted by miximum View Post
    ขอถามหน่อยครับ ตอนที่มีerikaที่เป็นเหมือนภาพหลอน ที่ให้เราวิ่งไปเลือกน่ะครับจะมีอยู่หลายตัวมากๆ วิ่งชนก็หาย วิ่งฟันก็หายแล้วก้ขึ้นใหม่ สรุปแล้วให้ทำยังไงอะครับผม (ปล.ที่สู้กับบอสที่เป็นผู้หญิงqueenน่ะครับ)
    กระโดดลงขอบไปเลยครับ แล้ว Erika จะมาดึงมือตามปกติ แล้วภาพหลอนจะหายไป

OverclockZone Member miximum's Avatar

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    ตามนั้นแหละครับ เลือกพื้นที่ที่จะไปแล้วกด E ให้ seed of light นำทาง ไม่มีหลง

ศัตรูน้อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

มีให้ใช้สมองคิดจริงๆอยู่ 4-5 อย่าง (ตอนเลื่อนคันโยก)

ภาคนี้ไม่ตายแน่นอน เพราะโดนดึงมือทุกครั้งที่พลาด

------------------------------------------------------------------

กระโดดลงขอบไปเลยครับ แล้ว Erika จะมาดึงมือตามปกติ แล้วภาพหลอนจะหายไป

โอ้ว ขอบคุณมากๆครับผม วิ่งตั้งนานแหนะ อิอิ

OverclockZone Member Kills.. Max-Wall's Avatar
    somewhere u never know

เล่นยังไงก็ไม่ตายจิงๆครับ เป็นเกมที่สนุกกับการปีนปาย ศัตรูทั้งเกมแทบนับตัวได้เลยว่าเจอกี่ตัว ระบบคอมโบเจ๋งดีครับ แต่ไม่ค่อยได้ใช้เพราะไม่ค่อยเจอศัตรูให้ใช้

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ถ้าศัตรเยอะใช้คีย์บอร์ดกดกันมือหงิกเลย

- Counter Atk. ---> Erika Atk. (E) ---> Space+คลิกซ้าย ---> Erika Atk. ---> Space+คลิกซ้าย

- Conter Atk. ---> Grab (R) ---> Space+คลิกซ้าย

แล้วศัตรูดันมี 3 State อีก
    1. ธรรมดา ---> โจมตีปกติได้
    2. เพิ่มพลัง (ที่มีสีดำๆหุ้มทั้งตัว) ---> ให้ Erika โจมตีก่อน แล้วเราค่อยโจมตีธรรมดาต่อ
    3. มีบาเรีย (ป้องกัน Erika โจมตี) ---> Conter Atk. + Grab (R) แล้วค่อย combo ต่อ

ถ้าเป็น Joy Stick นี่แหล่มเลย

OverclockZone Member losopeem's Avatar

สนุกดีนะครับผม เล่นไปไำด้ครึ่งแล้วมั่ง 555+ เล่นเรื่อยๆครับคุ้มดีเนื้อเรื่องสนุกพระเอกพูดจากวนดี

OverclockZone Member timefreefun's Avatar
    อนุเสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

Quote Originally Posted by anomary View Post
    ผมถึง ตอนที่สู้กะไอ้ ตัวใหญ่ๆ ที่มันเป็น เหมือนหินๆ อ่ะ

ฟันมันพลังไม่ลด เค้าบอกให้ฟันให้ล้ม

แต่มันไม่ยอมล้ม -*-
    ผมชอบสู้กับไอ้ตัวยักษ์นี่มากสุดเลย ผมว่าง่ายที่สุด ต้องทำให้มันตกลงไปครับ
    ยังต้องเจอกับไอ้ตัวนี้อีกหลายครั้งเลย แนะนำง่ายๆให้ไปยืนล่อมันอยู่ปลายๆเหว
    ยอมให้มันอัดแล้วมันจะเหยียบเรา ก็ค่อยกดปุ่มรัวๆ(คีย์บอร์ดปุ่มอะไรไม่รู้ ถ้าใช้จอย xbox จะเป็นปุ่มสีฟ้า)
    หลังจากนั้นเราจะกลิ้งลอดหว่างขามันกลับเข้ามาวงใน ไอ้ยักษ์จะไปยืนปลายเหวแทน
    แค่นี้ล่ะใช้เจ้าหญิงโจมตีได้เลย แล้วก็จะมีให้กดรัวๆอีกครั้ง แต่คราวนี้จะกลายเป็นมันตกลงไป

OverclockZone Member

ตกลงเกมส์นี้ใช้จอยไม่ได้ใช้ปะ

OverclockZone Member museven01's Avatar

แหล่มๆๆ ยังน่าเล่นเหมือนเดิม

OverclockZone Member andrewaro's Avatar

ทำไม กด ใช้ seed of light แล้วมันไม่ออกอะคับ แต่มันใช้ได้แค่ตอนเลือกด่านเเรกได้ครั้งเดียวเอง พอผ่านด่านเเรก แล้วมันไม่เห็นใช้ได้อีกเลยงง

OverclockZone Member Fullbar's Avatar

ดีหมดทุกอย่าง ... แต่ภาคนี้เป็นภาคเดียวที่ผมเล่นไม่จบน่ะครับ

เพราะเบื่อก่อน เหตุที่ว่า มันไม่มีตายเกมส์โอเวอร์เนี่ยแหละ ทำให้ตอนเล่นไม่รู้สึกท้าทายหรือ
    กำลังแข่งกับอะไรอยู่น่ะครับ... แถมต้องมานั่งเก็บแสง ต้องเดินกลับมาทางเก่าวกไปวนมา
    เจอศัตรู ...ซึ่งเราไม่มีวันตาย ....

แต่ก็นั่นแหละครับ สำหรับผมคิดว่ามันเป็นข้อเสียที่ทำให้เบื่อน่ะครับ แต่ท่าน จขกท อาจจะเล่นแล้ว
    ชอบก็ได้นะครับ ถ้าเกิดเป็นคนไม่ชอบเล่นเกมส์แล้วต้องเคลียดหรือจดจ่อกับมันมาก
    ภาคนี้ ก็เป็นอีกภาคนึงที่สนุกครับ ^^

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ภาคหน้าออกพฤษภาเเล้วนะครับ ออกพร้อมหนังเลย

หนังเค้าว่าจะให้เป็นหนังเเห่งปี (ดูตัวอย่างเเล้วเป้นไปได้อย่างมาก)

รีบๆเล่นละกันครับ

OverclockZone Member zeratul111's Avatar

แปลกใจทำไมหลายคนบอกว่าเกมนี้ไม่มีวันตาย
    เกมมันแค่ตัดระบบ ตาย->game over->retry ออกไป
    ถ้าเรายืนอยู่ปากเหวต้องการจะโดดไปสะพานอีกฝั่ง แล้วโดดพลาด
    เราก็มาเกิดใหม่ตรงปากเหว ไม่ได้เกิดใหม่ตรงสะพาน สรุปคือต้องโดดใหม่ นางเอกไม่ได้ช่วยให้เราผ่าน แค่ช่วยให้เราไม่ต้องผ่านวัฎจักร ตาย->game over->retry แค่นั้น ตอนสู้กับศํตรูก็เหมือนกัน ถ้าเราตาย นางเอกช่วยให้เราฟื้น เลือดศัตรูก็ฟื้นเหมือนกัน สรุปคือไม่ต่างอะไรกับเล่นใหม่

เกมนี้มันก็แค่เกมที่มีจุด checkpoint และ auto save เยอะเท่านั้นเอง
    หลายคนเอาแค่ความรู้สึกกับภาพที่เห็นมาบอกว่าเกมนี้ไม่มีวันตาย มันตลกอะ
    เกมที่ไม่มีวันตายมันต้องประมาณว่าเดินโท่งๆ เข้าไปให้บอสฟันก็ไม่เจ็บไม่คันอะไรเลยต่างหาก

OverclockZone Member YuE's Avatar

ผมมั่วเองจนจบ

OverclockZone Member Fullbar's Avatar

Quote Originally Posted by zeratul111 View Post
    แปลกใจทำไมหลายคนบอกว่าเกมนี้ไม่มีวันตาย
    เกมมันแค่ตัดระบบ ตาย->game over->retry ออกไป
    ถ้าเรายืนอยู่ปากเหวต้องการจะโดดไปสะพานอีกฝั่ง แล้วโดดพลาด
    เราก็มาเกิดใหม่ตรงปากเหว ไม่ได้เกิดใหม่ตรงสะพาน สรุปคือต้องโดดใหม่ นางเอกไม่ได้ช่วยให้เราผ่าน แค่ช่วยให้เราไม่ต้องผ่านวัฎจักร ตาย->game over->retry แค่นั้น ตอนสู้กับศํตรูก็เหมือนกัน ถ้าเราตาย นางเอกช่วยให้เราฟื้น เลือดศัตรูก็ฟื้นเหมือนกัน สรุปคือไม่ต่างอะไรกับเล่นใหม่

เกมนี้มันก็แค่เกมที่มีจุด checkpoint และ auto save เยอะเท่านั้นเอง
    หลายคนเอาแค่ความรู้สึกกับภาพที่เห็นมาบอกว่าเกมนี้ไม่มีวันตาย มันตลกอะ
    เกมที่ไม่มีวันตายมันต้องประมาณว่าเดินโท่งๆ เข้าไปให้บอสฟันก็ไม่เจ็บไม่คันอะไรเลยต่างหาก
    ถ้าท่านจะเรียกอย่างนั้น ก็ไม่ผิดอะไรน่ะครับ ... ว่าเชคพอยต์เยอะ
    แล้วถี่ ขนาดที่ว่า ทุก ๆ จุดที่ก้าวพลาดเลยก็ว่าได้ ...

พลาดขนาดที่ ว๊ายตกแล้ว โดดใหม่ก็ได้ ว๊ายตกอีกและ ว๊ายโดดใหม่ เออผ่านและ ...
    อ้าวแล้วก็จะไปตรงนั้นยังไงวะเนี่ย เอ้าโดด ว๊ายตกอีกและ เอาใหม่ ๆ เอ๊า อ๊าไม่รอด
    เปลี่ยนทางดีกว่าเฟ้ย ... เออผ่านแล้ว อ๋า บอสมาแล้วเหรอ อืม ๆ ...
    โอ๊ะ ๆ พลาดแฮะ ตายเลยกู อ้าว ชุบชีวิตใหม่นี่หว่า เสร็จกูแน่มรึง เชอะ พลาดอีกแล้ว
    ไม่เป็นไรแก้ตัวได้ ...เย้ ชนะแล้ว ...อาว โดดกลับทางเก่าเรอะ อืม ๆ ว้า พลาดอีกและ
    ไม่เป็นไรโหม่ได้ .... บลา ๆ

ยังงี้เรียกว่า เชคพอยท์เยอะก็ไม่ว่าอะไรครับ ... (ถ้าคนเล่นเกมส์ยุคสมัยนี้เขาจะเรียกกันยังงั้น)

Prince ภาค 1 2 3 ใน PS2 ออกจะขึ้นชื่อเรื่องความยากน่ะครับ มาเป็นแบบนี้ก็เลยเหวอ ๆ หน่อย
    กับแฟนเกมส์ที่ชอบปีนป่ายมาก ๆ อย่างผม ..และไม่แคลร์กับการที่ทดลองกระโดดพลาด
    แล้วเริ่มใหม่ซะใกล และวิ่งมากระโดดพลาดอีก กว่าจะผ่านจุดนั้นไปได้แบบเพอร์เฟค ...

Prince ภาคใหม่ ที่กำลังจะออกนี้ ผมยังหวั่น ๆ อยู่เลย ว่าพี่แกจะมาเอาใจแฟนเกมส์รุนไหนหว่า
    เก่า หรือ ใหม่ ...

ปล.ที่พูดนี่ ไม่ได้แปลว่าผมไม่ชอบภาคนี้นะครับ ...ส่วนอื่น ๆ ก็ออกจะสนุกแหละ เพียงแต่ว่า ส่วนตัวแล้ว เรื่องไม่ตาย หรือที่ท่านเรียกว่า เชคพอยท์เยอะ เนี่ย ...มันออกจะทำให้เกมส์ขาดความ
    ท้าทายไป จนเล่นไปกลาง ๆ เรื่องแล้วต้องถามตัวเองว่า กูแข่งกับอะไรอยู่ฟระเนี่ย ... ขนาด
    เกมส์ยิงไข่ หรือ โซลิแทร์ ยังมีเกมส์โอเวอร์เลย ...

แต่อย่างว่าแหละครับ เกมส์สมัยนี้ มันก็เชคพอยท์ถี่เหลือเกินแหละ ตายแล้วแทบ ๆ จะเริ่มตรงนั้นเลย เคยชินมาตั้งแต่เมื่อก่อน คอนทร้า 3 ตัว ต้องเล่นให้จบเกมส์ ตาย 3 ตัวก็เริ่มด่าน 1 ใหม่
    Bio ภาคแรก ๆตายทีนี่ จุดเซฟพิมพ์ดีดซะใกลเลย แถมซอมบี้ยังตายยาก ปืนกระสุนน้อยอีก
    ปราสาทหลังเดียวกว่าจะเล่นจบ ใช้เวลาตั้งหลายวัน + ความพยายามมากมาย

ยังแอบคิดอยู่เลยว่า เกมส์เดี๋ยวนี้ถ้ามันทำมายาก ๆ มันจะขายได้น้อยขนาดนั้นเลยเหรอฟระ
    หรือกลัว คนเล่นความอดทนไม่พอจะเล่นจนจบ ...

อืมม...พูดแล้วยาว เอาเป็นว่า จขกท เล่นเกมส์ให้สนุกดีกว่าครับ
    เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่ดีอีกเกมส์นึงเด้อ ผมก็แค่บ่นในจุดเล็ก ๆน้อยเท่านั้นเอง
    อย่าทำให้คำบ่นของผมไปทำให้เกมส์ดูแย่ลง แล้วความอยากในการเล่นเกมส์นี้ลดลงเลยนะครับ

Last edited by Fullbar; 5 Feb 2010 at 19:20:41.

OverclockZone Member aekpong's Avatar

1001 เม็ดมั้ง ถ้าจำไม่ผิด นั่ง วาด ผังบน กระดาษ เลย
    งง ตาแตก -*- เเต่เก็บหมด ฟร่ะ

เกมง่าย แต่คุ้ม ค่าเงินครับซื้อมาเหอะ ดีออก
    ใครเล่น ทุก ภาคผมว่า ย่อมอยากมีเก็บ

เพลย์ 2 ผมพัง ผมยังไปไล่ซื้อแผ่น ของ ภาค play2 มาเล่นเลย ถึงจะเคลียร์เเล้ว แต่ อยากมีเก็บไว้ ^^ ซื้อ ๆ ๆ ๆ

ภาคนี้ไม่ได้ทำมาให้เล่นเอามัน ดู จากระบบก็รู้เเล้ว

มันมาโชว์กราฟฟิก ที่เกมอื่นเค้ายังไม่คิดที่จะทำกันแปลก ตา ดี
    Last edited by aekpong; 8 Feb 2010 at 00:18:00.

Bookmarks

Bookmarks