Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ร้อนจัด ดับเอง ควรทาซิลิโคน หรือ เปลี่ยนซิงค์ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ร้อนจัด ดับเอง ควรทาซิลิโคน หรือ เปลี่ยนซิงค์ดีครับ

คือว่าผมมีปัญหาเรื่อง CPU ที่ร้อนจัดและชอบดับเองอยู่เป็นประจำเลยครับ
    ทั้งๆที่ก็ไม่ได้เปิดเครื่องใช้งานโปรแกรมอะไรที่หนักมากมาย

เช่น Msn , MS Office , Adobe และ Web Browser ต่างๆ
    มีเล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย ส่วนใหญ่เป็นเกมส์ออนไลน์
    เป็นเกมส์ที่ใช้กราฟฟิคและไม่ค่อยกินทรัพยากรเครื่องมากมาย

แต่ปัญหาคือ คอมพ์ชอบดับเองอยู่เรื่อยเลยขณะทำงาน หรือ เล่นเกมส์(เป็นบ่อยมากเวลาเล่นเกมส์)

พอ Boot เครื่องใหม่ก็ลองเช็คอุณหภูมิใน Bios ปรากฏว่ามันร้อนถึง 109องศา(ตัวสีแดงเลย)

ก็เลยจะขอคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญครับว่า
    "ถ้าผมจะแกะซิงค์ออกมาทาซิลิโคน ควรใช้ซิลิโคนแบบไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ"
    (อยากได้ภาพประกอบการทาด้วยยิ่งดีครับ ผมไม่เคยทาอะครับ ไม่อยากยกไปร้านด้วยอยู่ไกลมากเลย)

แล้วถ้าผมทาซิลิโคนแล้วมันไม่หายจากอาการ Overheat ผมควรจะเปลี่ยนซิงค์รึเปล่าครับ
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง Hard & Software เท่าไหร่ เลยไม่รู้ว่าตอนนี้ใช้ซิงค์แบบไหนอยู่
    แล้วถ้าผมควรจะเปลี่ยนซิงค์ด้วย อยากจะทราบยี่ห้อดีๆมีคุณภาพ ราคาไม่แพงมาก อยากให้ช่วยแนะนำที

ขอความกรุณาด้วยครับ ผมกลัว CPU จะถึงแก่กรรม กว่าจะเก็บเงินซื้อคอมได้สักตัวเลือดตาแทบกระเด็น

** หมายเหตุ **
    1.คอมพ์ผมไม่เคยมีการทำ OC
    2.เปิดฝาเคสใช้พัดลมเป่าอยู่ตลอดเพื่อระบายความร้อน ทำความสะอาดบ้าง
    3.Spec คอมพ์ผมตามนี้นะ (รุ่นเก่ามากๆ)
    CPU Intel P4 Dualcore 3.06ghz จำชื่อรุ่นไม่ได้
    MB - P5VDC-X
    Ram - Kingston 1gb DDR2 2ตัว
    VGA - Radeon A9250 128mb
    Power Supply - Deemax 450-550w

Ps.ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ สำหรับความช่วยเหลือจากผู้มีน้ำใจ

ดูว่า ซิ้งค์แนบสนิทกับcpu รึเปล่าครับ ก็ถ้าจะทาซีลิโคนตัวดีๆไปเลยก็ MX-2 ครับ หลอดละ2-3ร้อย ผมใช้ของCooler master หลอดละร้อยกว่าบาท ก็ โอเค ครับ

แนะนำว่าควรมียี่ห้อหน่อยอ่ะครับ หลอดถูกๆหลอดละ10-50บาทก็ใช้ได้ครับ แต่สู้พวกมียี่ห้อไม่ได้ ใช้งานปกติก็สบายๆครับ

ถ้าล๊อคซิ้งค์หลวมแม้แน่นิ๊ดดดเดียว cpuก็ร้อนไฟลุกได้แล้วครับ

Comment

ตัวนี้ Dual Core ไม่น่าร้อนขนาดนั้นครับ เป็นไปได้ว่า Censer อาจเสีย ลองเอาปรอทไปวัดอุณหภูมิ อีกทีครับ

ถ้าอุณหภูมิปกติ (ไม่ถึง 109) Censer คงเสียล่ะนะ สาเหตที่ดับ น่ามาจากตัวอื่นครับ

ตัวแรก เล็ง PSU ไว้เลยครับ อาจเสื่อมแล้ว หรือไฟไม่พอ

ดูซิงค์ CPU ครับว่า แน่นหนามั่นคง กับเมนบอร์ดรึป่าว

ลอง Set Bios ครับ เคลียร์ Bios ไปเลยก็ได้

ส่วนการทาซิลิโคนครับ

ทายังไงก็ได้ครับให้ทั่วหน้าสัมผัส ไม่ควรหนาเกินครับ (หลอดเล็กๆ 15 บาท อ่ะหมดหลอดเลยก็ได้)

- หยอดเป็นจุดเดียว แล้วประกบซิงค์ ขยับซิงค์ ให้ซิลิโคนไปทั่วๆเอง
      - หยอดตรงกลาง 1 และมุม 4 มุม แล้วประกบซิงค์ ขยับซิงค์ให้ซิลิโคนไปทั่วๆเอง
      - หยอดแล้วปาดให้ทั่ว ปาดให้เต็มหน้าสัมผัส อย่าหนาเกิน เห็นเขาบอก ประมาน 1 มม.
      - วิธีอื่นก็สรรหาเอาเองครับ ไงก็ได้ให้หน้าสัมผัสมีซิลิโคนติดอ่ะนะ

ส่วน MX-2 นี่ ถ้าไม่ OC ไม่ โมเครื่อง ไม่ต้องก็ได้ครับ ซิลิโคน บ้านๆ ก็เอาอยู่ครับ

Comment

ผมเคยทำซิ้งค์ไม่แนบสนิทกับ cpu นะแต่ความร้อนก็ขึ้นประมาณ 70 up เองครับ ไม่ถึง 80 ตอนนั้นใช้ E8400

Comment

ซิงค์เดิมเขาออกแบบพอเหมาะกับซีพียูแต่ละรุ่นอยู่แล้ว (ไม่ OC.)
          จะคาดการณ์ว่าซิงค์ไม่แนบกับซีพียูก็จะเปิดไม่เกินนาทีดับ
          ช่วยนึกย้อนเวลาไปหน่อย ว่าเริ่มร้อนหนักหนาสาหัสตั้งแต่เมื่อไร
          โดยท่านทำอะไรไปบ้าง ?

Comment

ผมว่าลอง เช็ค PSU ก่อนจะดีกว่ามั๊ยครับ เคยเจออาการดับ บ่อยๆ ยังงี้เหมือนกัน
            แต่ CPU ก็เจอนะ อันนี้ดับตั้งแต่เข้าไปหน้า Setting เลย...

Comment

อยากรู้อะครับว่า ทาซิลิโคนมันช่วยอะไรได้บ้างครับ

Comment

ซิลิโคนช่วยให้ความร้อนถ่ายเทไปยังซิ้งได้ดีขึ้นทำให้ลดความร้อนลงได้พอสมควร

Comment

Working...
                X