Announcement

Collapse
No announcement yet.

กทช.คอนเฟิร์ม! ปี 2552 บริการไวแมกซ์ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมไม่เชือคับว่าจะมาให้ใช้จิงๆในปี 2552 คอยดูเถอะครับ

Comment

Originally posted by maxga2000 View Post
      ไม่ชนครับ 3G เป็น ของ ระบบมือถือ แต่ Wi-max เป็นระบบที่ออกแบบมาใช้กับ คอมพิวเตอร์ แทน ADSL (มีสายไปไร้สาย) แต่มันใช้ได้แค่ในเมือง ครับ MAN แต่ 3G ทีไหนมีสัญญาณโทรศัพท์ก็เล่นได้(3G เต็มรูปแบบไม่เหมือนปัจจุบันที่เล่นได้บางพื้นที่)
      อันที่จิง Wi-Max เค้าตั้งใจทำเพื่อขยายเครือข่ายไปยังพื้นที่ Last-Mile

หรือพื้นที่ที่สายสัญญาณเข้าไปไม่ถึงนั่นเอง เพื่อลดต้นทุนในการกระจายสัญญาณให้ครอบคลุมทุกพื้นที่และดูแลง่ายกว่าแบบ wired DSL

อย่างว่ามีประเทศไทยนี่แหละที่ตั้งอยู่แต่ในเมืองอย่างเดียว การแข่งขันก็มีอยู่แค่กระจุกพื้นที่เดียว ไม่ขยายไปที่อื่นๆ แล้วหยั่งงี้ระบบโครงข่ายจะพัฒนามั้ยเนี่ย

ปล. การใช้ application อื่นอย่างเกมออนไลน์ไม่รู้ว่าจะ work มั้ย

แต่ตามความคิดผมคาดว่า ping คงจะเยอะ

เพราะการส่งสัญญาณแบบ wireless มันไม่เสถียรเท่ากับแบบ wired ธรรมดา

และมีสัญญาณภายนอกรบกวนมากกว่าแบบ wired

Comment

Originally posted by ZatanBoy View Post
        อันที่จิง Wi-Max เค้าตั้งใจทำเพื่อขยายเครือข่ายไปยังพื้นที่ Last-Mile

หรือพื้นที่ที่สายสัญญาณเข้าไปไม่ถึงนั่นเอง เพื่อลดต้นทุนในการกระจายสัญญาณให้ครอบคลุมทุกพื้นที่และดูแลง่ายกว่าแบบ wired DSL

อย่างว่ามีประเทศไทยนี่แหละที่ตั้งอยู่แต่ในเมืองอย่างเดียว การแข่งขันก็มีอยู่แค่กระจุกพื้นที่เดียว ไม่ขยายไปที่อื่นๆ แล้วหยั่งงี้ระบบโครงข่ายจะพัฒนามั้ยเนี่ย

ปล. การใช้ application อื่นอย่างเกมออนไลน์ไม่รู้ว่าจะ work มั้ย

แต่ตามความคิดผมคาดว่า ping คงจะเยอะ

เพราะการส่งสัญญาณแบบ wireless มันไม่เสถียรเท่ากับแบบ wired ธรรมดา

และมีสัญญาณภายนอกรบกวนมากกว่าแบบ wired
        ข้อความเบื้องต้น เป็น concept เบื้องต้น ของ Wi-max ครับในอนาคตจะสามารถใช้งานแทน ADSL ที่เป็นแบบ Wired ได้เลย โดยมาตรฐาน IEEE802.16 สามารถรองรับการใช้งานแบบในเมืองได้ ครอบคลุมทั้งเมือง ด้วยความเร็ว 70 Mbps พิ้นที่ให้บริการ 50 km โดยในอนาคต จะมีการยกเลิก wired ADSL แล้วใช้ Wimax ทั้งหมดเลย แล้วเอาสายโทรศัพท์ไปให้บริการทาง เคเลเบิ้ลทีวีแทนครับ แล้วเรื่อง ping เยอะหรือไม่ขึ้นอยู่กับ ความแรงของสัญญาณครับ การส่งข้อมูลใน wireless ทำให้เกิด multi path propagation ทำให้การรับส่งข้อมูล เกิดข้อผิดพลาดได้ครับ wimax ส่งสัญญาณด้วยความถี่ 2.3 - 3.5 GHz ซึ่งยากที่จะมีสัญญาณรบกวนได้ครับ

Comment

จะมาจริงหรือป่าวหว่า ถ้ามาจริงแล้ว เรื่องค่าบริการต้องเสียหรือป่าวน้อ ถ้าไม่ต้องเสียแล้ว True จะทำอย่างไร แล้วพื้นที่ไหนจะใช้ได้บ้าง แล้วจะมาช่วงไหนของปีเอ่ย แล้ว... บลา บลา

Comment

มาได้สักทีสินะ แต่ปัญหาที่ปิงสำหรับเกมออนไลด์นี่สิ แต่ถึงตอนนั้นคงรู้หละว่าเล่นเกมส์ลื่นตามคำบอกเล่นหรือเปล่า

Comment

ขอให้มาจริงๆครับ รอนานแล้ว

Comment

วันนี้คุณอ่านหนังสือเกิน 6 บรรทัดรึยัง อันนี้นโยบายเร่งด่วนจริง

Comment

จะได้ใช้จริงอ่ะป่าว เด๋วมีการรอเกอร์ คงเป็นได้
                  555

Comment

ของบ้านผมยิ่งหลังเขาจะเข้าถึงมั้ยเนี่ย

Comment

Originally posted by maxga2000 View Post
                      "WiMAX supports very robust data throughput. The technology at theoretical maximums could support approximately 75 Mbps per channel"

เ้ร็วกว่าเป็น 100 เท่าครับ
                      อิอิขออภัยครัย มึนกะ 3g

Comment

กว่าจะมาได้สงสัยเพิ่งจะแบ่งงบประมาณกันลงตัวเหอะๆ แล้วมันจะใช้ได้จิงๆเมื่อไรก็ไม่รู้
                        รอดูต่อไปตอนนี้ใช้เน็ต T โอ้วว T ก่อนพลางๆ..อิอิ

Comment

Working...
                        X