Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน้ตบุคเพื่อการศึกษา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน้ตบุคเพื่อการศึกษา

ผมอยากได้โน้ตบุคซักเครื่องหนึ่งที่สามารถตอบโจทย์เหล่านี้ผมได้
    1.CPUที่ทำงานได้เสถียรไม่จำเป็นต้องแรงของแค่ลื่นๆก็พอ
    (เพราะส่วนตัวเป็นคนใจร้อนไม่ชอบคอมช้าๆกระตุกๆ)
    2.RAMเหมือน(1.)
    3.การ์ดจอขอแค่เล่นเกมส์ Online น่ารักๆ ไม่ต้องแรงมาก
    4.อันนี้สำคัญ ขอให้มีWiFiที่เสถียร
    5.ฮาร์ดิส ความจุไม่ต้องมากมาย แค่มีเพียงพอ กับการสำรองข้องมูลเอกสารก็พอแล้ว
    6.อันนี้ถ้ามีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นปัญหา ดีไซด์ สวยงาม บาง(เบาได้ก็ดี)
    7.มีศูนย์ดูแล คอยTC(เทคแคร์)เสมอ

Asus F80q ครับ

21900 บาท
    CPU dual core t3200
    Ram 2gb + 2gb (ซื้อกับร้าน speed ครับ)
    ็HDD 160 gb
    Integrate Intel express x4100
    Wireless Athoros
    sound Altec lancing (ไม่แน่ใจเขียนถูกหรือเปล่า)
    สีดำ สวยพอควร
    ศูนย์ Asus ดีที่สุดครับ (หรือเปล่า)

ซื้อกับ speed เขาลงโปรแกรมให้ครับ (แต่ลงเองดีกว่า)

เพิ่งซื้อให้น้องสาว ไม่รู้ดีหรือเปล่า แต่ส่วนตัวคิดว่าโอนะครับ

Comment

นี้แหละครับที่ผมกำลังหา
      ใช่เลย!!!~
      รอดูตัวอื่นๆนะครับอยากได้ราคาซัก 20000+-ไม่เกิน2000 อ่าครับ
      ถูกกว่านั้นไม่ว่ากันจะครับ
      ขอให้ดีไว้ก่อนราคา เอาไว้ทีหลังได้ครับ
      ไม่ชอบเลยที่จะซื้อของถูกแต่ต้องมาเจ็บใจทีหลัง

Comment

แนะนำอีกตัว เผื่อเป็นทางเลือก ผมก็ชอบรุ่นนี้

http://www.****************/notebook/1558-Compaq+Presario+CQ40-105AU+%5BFR773PA$AKL%5D.html

ทุำกอย่างดีหมด คุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา เหลือแค่ศูนย์บริการ เพราะผมไม่มีประสบการณ์ ลองหาข้อมูลต่อนะครับ

Comment

ช่วยเสริมจากคุณ thamm์adamn ครับ
          ในงบนี้ ยังมีตัวที่แีรงขึ้นไปอีกอย่าง Presario CQ40-104AX
          สเป็คเหมือน CQ40-105AU ทุกประการแต่เป็น Dual Core
          จะเพิ่มาเสถียรภาพในการทำงานแบบมัลติทักกิ้ง ( ทำหลายๆอย่างพร้อมกัน )
          ได้ลื่นไหลขึ้นไปอีก แต่ก็มีราคาที่สูงขึ้นด้วย

เหตุที่ผมเห็นคล้องกับซีรีย์นี้นะครับ ลองเอามาตอบคำถามคุณดูดีกว่า

1.CPUที่ทำงานได้เสถียรไม่จำเป็นต้องแรงของแค่ลื่นๆก็พอ
          (เพราะส่วนตัวเป็นคนใจร้อนไม่ชอบคอมช้าๆกระตุกๆ)
          - Amd เป็น CPU ราคาต่ำเพราะไมไ่ด้โฆษณา แต่ก็ยังมีประสิทธิภาพ
          ไม่แพ้ Intel ที่ผมแนะนำเป็น AMD Turion X2 ก็เทียบได้กับ Dual ของ Intel ครับ
          ( แต่อาจจะเทียบเคียง Core 2 ด้วยในความแรง )
          2.RAMเหมือน(1.)
          อันนี้ แม้จะให้มาตอนแรก 1GB แต่โปรโมชั่น น่าจะแถม Ram ให้อีกตัวนะครับ
          คิดว่าอย่างน้อยสุด น่าจะได้ Ram 2 GB ซึ่งเพียงพอกับการเล่นเกมและทำงานแล้ว
          3.การ์ดจอขอแค่เล่นเกมส์ Online น่ารักๆ ไม่ต้องแรงมาก
          - ไร้ปัญหาครับ เพราะซีรีย์นี้มี ATI Radeon HD3450 การ์ดจอแยก ผมไม่เคยลองนะ
          แต่เค้าว่ามันพอๆกับ 9300 GS ที่ผมใช้อยู่ ซึ่งเล่นเกมฮาร์ดคอหลายๆเกม โดยปรับระดับ
          กลางได้สบาย ดังนั้นไม่ต้องเทียบกับออนไลน์เลยละครับ เล่นได้ลื่นแน่นอน
          4.อันนี้สำคัญ ขอให้มีWiFiที่เสถียร
          - สำคัญครับ ที่ผมยกมาเพราะเป็น WIFI Link 5100ABG ถ้าคุณพอทราบมาบ้าง
          ตัว 5100, 5300 จะเป็นการ์ดไวเลสที่อยู่ในแพรทฟอร์มของ Centino 2 เลยทีเดียว
          สัญญาณรับได้ไกล ครึ่งกิโลครับ เสถียรมาก ในบอร์ด Fujitsu มีคนถึงกับซื้อ
          5300 มาเปลี่ยนกับตัวการ์ดไวเลสเก่า เพราะมันแรงกว่า ( 5100 ด้อยกว่านิดหน่อยครับ )
          มองๆดูแล้ว NB ตัวอื่นๆที่ได้การ์ดไวเลสระดับนี้ แทบไม่มีในราคาที่ท่านรีเควสมาเลยละ
          5.ฮาร์ดิส ความจุไม่ต้องมากมาย แค่มีเพียงพอ กับการสำรองข้องมูลเอกสารก็พอแล้ว
          - 160 GB สำหรับเอกสารก็มากมายครับ แต่อาจจะไม่พอถ้าเอาไว้โหลดบิท : P
          6.อันนี้ถ้ามีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นปัญหา ดีไซด์ สวยงาม บาง(เบาได้ก็ดี)
          - ดีไซน์ ถ้าเีทียบกับ NB ในยุคนี้ถือว่าไม่ขี้เหร่ครับ แต่ก็ไมไ่ด้เลิศหรูมาก
          7.มีศูนย์ดูแล คอยTC(เทคแคร์)เสมอ
          - ข้อนี้เหมือนมีคนว่ากันว่า ตั้งแต่มันรวมกับ HP เหมือนคุณภาพและเซอวิส มันจะตกลง

Comment

- สำคัญครับ ที่ผมยกมาเพราะเป็น WIFI Link 5100ABG ถ้าคุณพอทราบมาบ้าง
            ตัว 5100, 5300 จะเป็นการ์ดไวเลสที่อยู่ในแพรทฟอร์มของ Centino 2 เลยทีเดียว
            สัญญาณรับได้ไกล ครึ่งกิโลครับ เสถียรมาก ในบอร์ด Fujitsu มีคนถึงกับซื้อ
            5300 มาเปลี่ยนกับตัวการ์ดไวเลสเก่า เพราะมันแรงกว่า ( 5100 ด้อยกว่านิดหน่อยครับ )
            มองๆดูแล้ว NB ตัวอื่นๆที่ได้การ์ดไวเลสระดับนี้ แทบไม่มีในราคาที่ท่านรีเควสมาเลยละ
            Wireless ตัวนี้เป็น BroadCom 94312MC a/b/g นะคับ

Comment

BenQ ไปเลย

Comment

http://www.****************/notebook...25Mn:C018.html

ตัวแรงเลยครับ

แนะนำๆ

Comment

ThinkPad R61 7735-E21
                  1. C2D T8100
                  2.RAM Upgrade เป็น 4 เลย DDR2 ถูกมาก ไม่ up ตอนนี้วันหลังราคาขึ้นครับ
                  3.X3100 online ไหวครับ
                  4.เป็น intel ธรรมดา platform centrino Santa Rosa
                  5.160Gb 5400rpm น่าจะ OK นะครับ
                  6.Black box ไม่สวยเท่าไหร่ครับ
                  7. Onsite 3Yr!! ที่สำคัญ Accident Warranty 3 Yrs ครับ (ต้อง 7735-E21 เท่านั้นถึงได้ประกันแบบนี้นะครับ)

Comment

Originally posted by naja_return View Post
                    ThinkPad R61 7735-E21
                    1. C2D T8100
                    2.RAM Upgrade เป็น 4 เลย DDR2 ถูกมาก ไม่ up ตอนนี้วันหลังราคาขึ้นครับ
                    3.X3100 online ไหวครับ
                    4.เป็น intel ธรรมดา platform centrino Santa Rosa
                    5.160Gb 5400rpm น่าจะ OK นะครับ
                    6.Black box ไม่สวยเท่าไหร่ครับ
                    7. Onsite 3Yr!! ที่สำคัญ Accident Warranty 3 Yrs ครับ (ต้อง 7735-E21 เท่านั้นถึงได้ประกันแบบนี้นะครับ)
                    ตัวนี้ก็ดีครับ
                    ไม่ก็ Compaq รุ่น CQ4x 5x

Comment

Working...
                    X