Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความคุ้มของ Bitrate ต่อชนิดของหูฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความคุ้มของ Bitrate ต่อชนิดของหูฟัง

ตอนนี้ใช้ sony MDR-Q66 อยู่ครับ เป็นแบบ clip กับหู โดยฟังเพลงกับ psp ซะเป็นส่วนใหญ่ใช้มานานแล้วครับ (เกือบ 4 ปี) ตอนนี้คิดจะถอยอันไหม่อยู่ครับ

ที่เล็งไว้ตอนนี้เป็น Audio Technica ath-sq5 อยู่ครับ แบบครอบหู กะจะเอาไปใช้กับคอมพ์ด้วย
    ในโอกาสที่กำลังจะเปลี่ยนแบบหูฟัง ก็เลยเกิดคำถามขึ้นมาว่า

มันคุ้มรึเปล่า ที่จะฟังเพลงบิตเรตที่ 320 kbps กับหูฟังแบบ ครอบแบบนั้น

ขอผู้รู้ด้าน หูฟัง ช่วยชี้แจงด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แบบครอบหูเสียงดีกว่าเยอะคับ ในระดับเดียวกันนะ แต่ราคาก็แพงกว่าด้วย

ข้อเสียคือใหญ่ หนัก mp3เครื่องเล็กๆ psp เสียบแล้วเสียงเบาเพราะแรงขับไม่พอมั้ง แต่เอามาฟังกับคอมเพราะมากๆ

Comment

ผมไม่ใช่ผู้รู้ แต่ขอตอบเรื่องความคุ้มค่า " มันขึ้นอยู่กับหูท่าน ความพอใจของท่าน ไม่ไช่ใครอื่นที่ใหน "

Comment

ผมใช้ Philip SHP895 กับ Gradoของพี่สาว เป็นเหมือนกัน เสียบ psp แล้วเสียงเบา ถ้าจะเอามาใช้กับ psp ระวังอาจเป็นเหมือนผม

Comment

ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับว่า เสียงเบานี้ ต้องใช้ แอมปลิไฟเออร์ ทำให้แรงขับ เสียงดีขึ้นอ่ะครับ
          ยังไงก่อนซื้อ คงต้องเอาไปเสียบฟังดูอ่ะครับ ว่าเป็นอย่างไร

Comment

Originally posted by Wiset_Niyom View Post
            ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับว่า เสียงเบานี้ ต้องใช้ แอมปลิไฟเออร์ ทำให้แรงขับ เสียงดีขึ้นอ่ะครับ
            ยังไงก่อนซื้อ คงต้องเอาไปเสียบฟังดูอ่ะครับ ว่าเป็นอย่างไร
            ใช่ครับ ต้องต่อ amp

Comment

amp นี่ควรเป็นยี่ห้ออะไรดีครับ เล็ง ๆ แอมป์ลูกเจี๊ยบไว้อยู่ ราคาไม่แพงมาก
              ส่วนตัวชอบฟังเสียงใส ๆ ครับ (ติดจากการฟังหูฟังแบบคลิป) ฟังเพลงไทยทั่วไป กับ เพลงอนิเมฯ ครับ

ผู้รู้ทุกท่านมี แอมป์ตัวไหนแนะนำบ้างเอ่ย

ปล.ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับว่า เพลงถ้าเราฟังในหูพัง ยังไงมันก็เป็นแค่ 2 แชนแนล

Comment

ลองพิจารณาพวกนี้ด้วยตัวละกัน

แบบครอบหูเล็ก sennheiser px200
                คลิปออน koss ksc75
                เอียบัด yuin pk2

ไปหาลองก่อนซื็อนะจะบอกให้ อิอิ

Comment

koss ksc35 แหล่ม อิอิ

Comment

-psp กำลังขับน้อย
                    -ฟัง320k แล้วสบายใจ ฟังแล้วยังเพราะ ก็โอเคแล้วครับ ไปฟังแผ่นออดิโอ้ อัดมาดีโครตๆ แต่เราไม่ชอบ ก็เท่านั้น
                    -คิดใส่นานๆ หาพวกที่ครอบหูหมด ไม่ทับใบหู หรือคลิ๊ปออน เบาๆใส่ สบายกว่าเยอะครับเมื่อใส่นานๆ

Comment

Grado SR60 ก็ดีนะครับ อิอิ

Comment

Working...
                      X