Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นแล้วเครื่องดับไปเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นแล้วเครื่องดับไปเอง

MainBoard P5GD1-PRO
    CPU P4 2.8C
    Ram 1.5GB kington
    DVD 1
    Geforce 7600GS
    OS Windows Vista
    Power Supply 550W ยี่ห้อ noname

เล่นเกมส์แล้วเครื่องดับไปเอง เล่นได้ประมาณ 10-20 นาที แล้วก็ดับ (เป็นเฉพาะตอนเล่นเกม)
    เป็นไปได้ไหมครับว่า power supply จ่ายไฟไม่พอ
    หรือมีสาเหตุอื่นอีกไหมครับ แล้วจะเช็คได้ยังไง

เมื่อซักประมาณ 3 ปีที่แล้ว ผมเคยเจออาการประมาณนี้ คือ ใช้งานทั่วไป เช่น ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์เอกสาร ประมาณนี้ อยู่ได้เป็นวันๆ โดยไม่มีอาการเพี้ยน แต่พอเล่นเกมเท่านั้นแหละ ภายในไม่เกิน 10 นาที เครื่อง Restart เลย หรือไม่ก็ค้างไปซะดื้อๆ ตอนแรกคิดว่า น่าจะเป็นปัญหาที่ VGA Card หรือไม่ก็ RAM ก็ลองเปลี่ยนดู (ลองทุนซื้อ RAM ใหม่) ก็เป็นเหมือนเดิม ก็เลยลองเปลี่ยน Power Supply จาก Noname เป็น Tsunami 0จึงสามารถใช้งานได้อย่างไม่มีปัญหา แต่ผมไม่รู้ว่าเครื่องท่านเป็นเหมือนกันรึเปล่า อย่างนี้ต้องลองดู (เมื่อประมาณ 1 เดือนก่อน เครื่องเพื่อนผมก็อาการเดียวกัน แก้ไขโดยเปลี่ยน Power Supply)
    Last edited by komkit; 17 Feb 2007, 15:42:16.

Comment

ผมก็เคยเป็นอาการแบบ จขกท นะแต่แค่ถอดมาปัดๆถูๆก็หายครับ

Comment

PSU น่าสงสัย

Comment

Working...
        X