Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดร้อนก็ทำให้คอมแฮงค์ได้เหรอครับ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดร้อนก็ทำให้คอมแฮงค์ได้เหรอครับ ???

คอมที่บ้านเมนบอร์ดมันร้อนมากมาย 60 องศากว่า ๆ เครื่องไม่เสถียรเลย ชอบแฮงค์ตลอด เล่นเกมไม่เสถียร มีบลูสกรีนเป็นระยะ ๆ จะว่าซีพียูร้อนก็ไม่น่าใช่ แค่ 45 เอง

แต่เมนบอร์ดร้อนนี่ไม่ค่อยจะเจอ

เป็นสาเหตุมั้ยครับ ???

ได้ครับ
    หรืออาจจะไหม้เลยก็ได้นะเพราะมันมีซิบเซ็ตที่ร้อน

Comment

อะไรก็แล้วแต่ถ้ามันร้อนมากๆก็ทำให้ ค้างได้ทั้งนั้น

ชิพเซ็ทแค่ 60 องศา ยังนี่ไม่น่าออกอาการครับ น่าจะมาจากสาเหตุอื่น

Comment

confirm
        บอร์ดในลายเซ็นต์
        ถ้าร้อนเกิน 70 เมื่อไร ค้าง (ตัววัดอยู่ที่ภาคจ่ายไฟ)

ตะกี้อัดไฟการ์ดจอ+ลากไปสุดเท่าที่มันจะไปได้ เล่นไปซัก 15 นาที ขึ้น 95 องศาเมื่อไร ค้างครับ

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
          confirm
          บอร์ดในลายเซ็นต์
          ถ้าร้อนเกิน 70 เมื่อไร ค้าง (ตัววัดอยู่ที่ภาคจ่ายไฟ)

ตะกี้อัดไฟการ์ดจอ+ลากไปสุดเท่าที่มันจะไปได้ เล่นไปซัก 15 นาที ขึ้น 95 องศาเมื่อไร ค้างครับ
          ก็ของท่าน มันล่อไป 95 ของคนถามเค้าแค่ 60 ครับ คนละอาการแน่นอน

Comment

เจอสาว Hot Hot นี้ก็ค้างได้เหมือนกัน

Comment

ของผมร้อน 130 องศาคับไม่ค้างแต่มันพังไปแล้ว

ของผมร้อน 130 องศาคับไม่ค้างแต่มันพังไปแล้ว

Comment

== ==

มันก็เป็นไปได้นะครับ

ไม่ทราบเมนบอร์ดรุ่นไหนครับ แล้วใช้อะไรดูอุณหภูมิบอร์ดครับ?

เคยใช้ บอร์ดรุ่นต่ำๆ ของ ASUS อุณหภูมิแค่นั้นก็ค้างแล้วครับ

Comment

ไม่เคยลองแฮะ ของเราร้อนสุดๆก็ 50

Comment

ถ้าถึงแค่ 60 จริงๆ ไม่น่าจะค้างลองตรวจสอบดูดีๆก่อนครับว่าร้อนมากกว่า 75 ขึ้นไปรึเปล่า

Comment

ร้อนมาก ลองเอาพัดลมฮาตาริเป่าจ่อที่เครื่องดูก่อนครับ เคลียร์ไบออส แล้วลองเล่นดู ถ้ายังดับหรือบลูสกรีน คงไม่ใช่ความร้อนแล้ว ความจริงชิบเซ็ตแค่ 60 ยังสบายๆ แต่ถ้าเกิน 70 ขึ้นไปน่าห่วง..

Comment

ขอบคุณครับ

สำหรับชิปเซตนั้นแค่ 60 กว่า ๆ จริง ๆ ซีพียูก็ไม่ร้อน ตอนเปิดเครื่องใหม่ ๆ ยังเย็นอยู่ก็ปกติดี พอซักครึ่งวันก็จะเริ่มมีอาการ เช็คอุณหภูมิ MB Temp ประมาณ 60 +- 5 องศา ซีพียูคงที่ 45 องศา

เมนบอร์ด GIGABYTE ครับ GA-M56S-S3 ซีพียู 5000+ ซิ้งค์เดิม ๆ

เดี๋ยวจะลองหาพัดลมมาเป่าดู

Comment

ของผม 34 เองช่วงนี้ ไม่ได้เปิดแอร์ด้วย
                          พัดลม 5 ตัว เปิดทีนึกว่า ฮ.ขึ้น อิอิ
                          แต่ช่วงหน้าร้อนเต็มที่ไม่เกิน 45 น่ะ

ลองดูVGA ยังครับร้อนเท่าไหร่

Comment

ถ้าไม่เชื่อว่าร้อนแล้วมีปัญหา

ลองถอดซิ้งค์บนเมนบอร์ด แล้วเปิดเล่นดูสิครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                              ถ้าไม่เชื่อว่าร้อนแล้วมีปัญหา

ลองถอดซิ้งค์บนเมนบอร์ด แล้วเปิดเล่นดูสิครับ
                              อุ๊ .... เอาไข่มา 1 ฟองด้วย

Comment

Working...
                              X