overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: Solid State Drive มันทำงานคล้ายๆ พวก Flash Drive รึเปล่าครับ

OverclockZone Member papermoon's Avatar

Default Solid State Drive มันทำงานคล้ายๆ พวก Flash Drive รึเปล่าครับ

HDD ที่ เป็น Solid State Drive มันทำงานคล้ายๆ พวก Flash Drive หลายๆตัวเอามาต่อกันรึเปล่าครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ใช่ครับ
    ทำงานเหมือนพวก FlashDrive ที่เอาแต่ละชิปมาต่อแบบ Raid0 (Striping)
    ช่วยกันอ่าน ช่วยกันเขียนครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ไม่รู้ครับ รู้แต่ ไว

OverclockZone Member puuga's Avatar

คล้าย แต่ไม่เหมือน

OverclockZone Member pattyna's Avatar

มันเป็ฮาร์ดดิสที่พัฒนามาจาก SSD น่ะครับ ( เรียกว่าพัฒนาดีไหมนะ? )
    ก็เป็นแค่แท่งที่เอา SSD หลายๆตัวมาใส่รวมๆกัน ให้ได้พื้นที่เยอะขึ้นครับ
    หน่วยความจำนี้ไม่เหมือน HDD ตรงที่ไม่มีเข็มไม่มีจาน ไม่ต้องกลัวเข็มหลุดจานเบ้ี้ยว
    การอ่านข้อมูลทำได้รวดเร็วและคงที่ครับ

ถามว่าเหมือน Flash Drive หลายๆตัวต่อกันไหม ?
    หลักการคล้ายๆกันครับ จุดร่วมเหมือนกัน
    แต่มองเป็นพวก SD Card หลายๆตัวต่อกันจะตรงตัวกว่าครับ
    เพราะถ้ามอง Flash Drive คนมักจะเห็นภาพลักษณ์ของมันเป็น USB
    ซึ่งบางคนจะคิดว่า แล้วมันจะเร็วได้อย่างไร มันก็เลยฟังดูกำกวมน่ะครับ

ถ้าเอาที่คล้ายมันที่สุดเลย ก็คือ Ram ครับ เอาชิพความจำหลายๆอันมาต่อๆเหมือนกัน
    เหมือนเคยฟังบทความว่าจะทำ HDD โดยใช้พื้นฐานจาก Ram ไม่รู้ว่า
    Solid State Drive มันจะทำงานด้วยหลักการเดียวกันไหม
    รอคนมาชี้แจงดีกว่า

แต่คิดว่าคุณน่าจะเข้าใจถูกต้องแล้วล่ะครับ : D
    Last edited by pattyna; 22 Dec 2008 at 16:01:32.

OverclockZone Member vader007's Avatar

มันเป็น Flash Memory จำพวก NAND Flash เปน Rom ไม่ใช่แรม ส่วน HDD ที่เอาแรมมาทำ เหมือนเคยเห็นคือจะเอาแรมมา
    รูป SSD จะคล้ายๆ Flash Drive ครับ แต่ใหญ่กว่า

อันนี้ RAM Drive
    Last edited by vader007; 22 Dec 2008 at 23:40:30.

Quote Originally Posted by vader007 View Post
    มันเป็น Flash Memory จำพวก NAND Flash เปน Rom ไม่ใช่แรม ส่วน HDD ที่เอาแรมมาทำ เหมือนเคยเห็นคือจะเอาแรมมา
    รูป SSD จะคล้ายๆ Flash Drive ครับ แต่ใหญ่กว่า

อันนี้ RAM Drive
    ขอบคุณแทนครับ
    รู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ววว

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

อีกอย่างไม่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนด้วย

OverclockZone Member puuga's Avatar

Quote Originally Posted by clayzizer View Post
    อีกอย่างไม่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนด้วย
    แต่ได้ปัญหาเรื่องอายุการใช้งานมาแทน

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ว้าว ได้ความรู้และความเข้าใจกับแนวทางการศึกษาต่อเพิ่มขึ้นอีกครับ

ขอบคุณ คุณ vader007 มากครับ

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by puuga View Post
    แต่ได้ปัญหาเรื่องอายุการใช้งานมาแทน
    อ้าว...มันไม่ได้ใช้ได้นานขึ้นมากกว่าจานหมุนเหรอ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

อยากลองไหมท่านผมมี อิอิ

OverclockZone Member vekuf's Avatar

อายุการใช้งานน่าจะนานกว่าเพราะไม่ร้อน
    ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลสูงมากๆ
    ไม่มีเสียงรบกวน
    กินไฟต่ำ เหมาะสำหรับพวก nb ครับ
    ข้อเสียก็มีนะ คือ แพง !! เมื่อเทียบราคากับความจุ

Quote Originally Posted by hikky View Post
    อ้าว...มันไม่ได้ใช้ได้นานขึ้นมากกว่าจานหมุนเหรอ
    Quote Originally Posted by vekuf View Post
    อายุการใช้งานน่าจะนานกว่าเพราะไม่ร้อน
    ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลสูงมากๆ
    ไม่มีเสียงรบกวน
    กินไฟต่ำ เหมาะสำหรับพวก nb ครับ
    ข้อเสียก็มีนะ คือ แพง !! เมื่อเทียบราคากับความจุ
    หมายถึง จำนวนครั้งในการเขียนข้อมูล ณ ตำแหน่งเดิมครับ พวก memory ที่เป็น flash ยังไงก็อายุสั้นกว่า magnetic disc ครับ ถึง NAND flash จะมีอายุมากขึ้น แต่ก็ยังไม่เท่าครับ ไม่ได้หมายถึงในเชิงของ machinery ครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว ต้องแบ่งเป็น read/write กับ access time ครับ
    read/write อันนี้ไม่แน่นอนว่าใครเร็วกว่าใคร
    access time อันนี้ชัดเจนว่า flash เหนือกว่า(แต่ถ้า เค้าคิดค้นเทคนิคใหม่ แบบประมาณว่า มีหัวอ่านอยู่ทั่วจานแม่เหล็ก อันนี้ก็ไม่แน่ เพราะที่มันช้ากว่า มันช้าเพราะ ต้องรอหัวอ่านขยับไปที่ตำแหน่ง)

OverclockZone Member OmniSci's Avatar

www.samsungssd.com ครับ

มีคลิปเปรียบเทียบการทำงาน ระหว่าง SSD กับ HDD ครับ

OverclockZone Member taxi22542's Avatar

โหะๆ

กระจ่าง

OverclockZone Member nutlnw7410's Avatar

Thumbs down

Quote Originally Posted by papermoon View Post
    HDD ที่ เป็น Solid State Drive มันทำงานคล้ายๆ พวก Flash Drive หลายๆตัวเอามาต่อกันรึเปล่าครับ
    ก็คล้ายๆครับ แต่ไม่เหมือน
    Quote Originally Posted by nununu View Post
    ใช่ครับ
    ทำงานเหมือนพวก FlashDrive ที่เอาแต่ละชิปมาต่อแบบ Raid0 (Striping)
    ช่วยกันอ่าน ช่วยกันเขียนครับ
    ครับ
    Quote Originally Posted by puuga View Post
    ใช่แล้วครับ Flash Drive เขียน/อ่าน ใด้100,000ครั้งเองครับ หรือประมาณ 2-10ปี
    SSDอันนี้ก็อาจเท่าๆกันนะครับ

Bookmarks

Bookmarks