Announcement

Collapse
No announcement yet.

Solid State Drive มันทำงานคล้ายๆ พวก Flash Drive รึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Solid State Drive มันทำงานคล้ายๆ พวก Flash Drive รึเปล่าครับ

HDD ที่ เป็น Solid State Drive มันทำงานคล้ายๆ พวก Flash Drive หลายๆตัวเอามาต่อกันรึเปล่าครับ

ใช่ครับ
    ทำงานเหมือนพวก FlashDrive ที่เอาแต่ละชิปมาต่อแบบ Raid0 (Striping)
    ช่วยกันอ่าน ช่วยกันเขียนครับ

Comment

ไม่รู้ครับ รู้แต่ ไว

Comment

คล้าย แต่ไม่เหมือน

Comment

มันเป็ฮาร์ดดิสที่พัฒนามาจาก SSD น่ะครับ ( เรียกว่าพัฒนาดีไหมนะ? )
          ก็เป็นแค่แท่งที่เอา SSD หลายๆตัวมาใส่รวมๆกัน ให้ได้พื้นที่เยอะขึ้นครับ
          หน่วยความจำนี้ไม่เหมือน HDD ตรงที่ไม่มีเข็มไม่มีจาน ไม่ต้องกลัวเข็มหลุดจานเบ้ี้ยว
          การอ่านข้อมูลทำได้รวดเร็วและคงที่ครับ

ถามว่าเหมือน Flash Drive หลายๆตัวต่อกันไหม ?
          หลักการคล้ายๆกันครับ จุดร่วมเหมือนกัน
          แต่มองเป็นพวก SD Card หลายๆตัวต่อกันจะตรงตัวกว่าครับ
          เพราะถ้ามอง Flash Drive คนมักจะเห็นภาพลักษณ์ของมันเป็น USB
          ซึ่งบางคนจะคิดว่า แล้วมันจะเร็วได้อย่างไร มันก็เลยฟังดูกำกวมน่ะครับ

ถ้าเอาที่คล้ายมันที่สุดเลย ก็คือ Ram ครับ เอาชิพความจำหลายๆอันมาต่อๆเหมือนกัน
          เหมือนเคยฟังบทความว่าจะทำ HDD โดยใช้พื้นฐานจาก Ram ไม่รู้ว่า
          Solid State Drive มันจะทำงานด้วยหลักการเดียวกันไหม
          รอคนมาชี้แจงดีกว่า

แต่คิดว่าคุณน่าจะเข้าใจถูกต้องแล้วล่ะครับ : D
          Last edited by pattyna; 22 Dec 2008, 16:01:32.

Comment

มันเป็น Flash Memory จำพวก NAND Flash เปน Rom ไม่ใช่แรม ส่วน HDD ที่เอาแรมมาทำ เหมือนเคยเห็นคือจะเอาแรมมา
            รูป SSD จะคล้ายๆ Flash Drive ครับ แต่ใหญ่กว่า

อันนี้ RAM Drive
            Last edited by vader007; 22 Dec 2008, 23:40:30.

Comment

Originally posted by vader007 View Post
              มันเป็น Flash Memory จำพวก NAND Flash เปน Rom ไม่ใช่แรม ส่วน HDD ที่เอาแรมมาทำ เหมือนเคยเห็นคือจะเอาแรมมา
              รูป SSD จะคล้ายๆ Flash Drive ครับ แต่ใหญ่กว่า

อันนี้ RAM Drive
              ขอบคุณแทนครับ
              รู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ววว

Comment

อีกอย่างไม่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนด้วย

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
                  อีกอย่างไม่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนด้วย
                  แต่ได้ปัญหาเรื่องอายุการใช้งานมาแทน

Comment

ว้าว ได้ความรู้และความเข้าใจกับแนวทางการศึกษาต่อเพิ่มขึ้นอีกครับ

ขอบคุณ คุณ vader007 มากครับ

Comment

Originally posted by puuga View Post
                      แต่ได้ปัญหาเรื่องอายุการใช้งานมาแทน
                      อ้าว...มันไม่ได้ใช้ได้นานขึ้นมากกว่าจานหมุนเหรอ

Comment

อยากลองไหมท่านผมมี อิอิ

Comment

อายุการใช้งานน่าจะนานกว่าเพราะไม่ร้อน
                          ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลสูงมากๆ
                          ไม่มีเสียงรบกวน
                          กินไฟต่ำ เหมาะสำหรับพวก nb ครับ
                          ข้อเสียก็มีนะ คือ แพง !! เมื่อเทียบราคากับความจุ

Comment

Originally posted by hikky View Post
                            อ้าว...มันไม่ได้ใช้ได้นานขึ้นมากกว่าจานหมุนเหรอ
                            Originally posted by vekuf View Post
                            อายุการใช้งานน่าจะนานกว่าเพราะไม่ร้อน
                            ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลสูงมากๆ
                            ไม่มีเสียงรบกวน
                            กินไฟต่ำ เหมาะสำหรับพวก nb ครับ
                            ข้อเสียก็มีนะ คือ แพง !! เมื่อเทียบราคากับความจุ
                            หมายถึง จำนวนครั้งในการเขียนข้อมูล ณ ตำแหน่งเดิมครับ พวก memory ที่เป็น flash ยังไงก็อายุสั้นกว่า magnetic disc ครับ ถึง NAND flash จะมีอายุมากขึ้น แต่ก็ยังไม่เท่าครับ ไม่ได้หมายถึงในเชิงของ machinery ครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว ต้องแบ่งเป็น read/write กับ access time ครับ
                            read/write อันนี้ไม่แน่นอนว่าใครเร็วกว่าใคร
                            access time อันนี้ชัดเจนว่า flash เหนือกว่า(แต่ถ้า เค้าคิดค้นเทคนิคใหม่ แบบประมาณว่า มีหัวอ่านอยู่ทั่วจานแม่เหล็ก อันนี้ก็ไม่แน่ เพราะที่มันช้ากว่า มันช้าเพราะ ต้องรอหัวอ่านขยับไปที่ตำแหน่ง)

Comment

www.samsungssd.com ครับ

มีคลิปเปรียบเทียบการทำงาน ระหว่าง SSD กับ HDD ครับ

Comment

Working...
                              X