Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนพัดลมระบายความร้อนแล้วหมุนแรง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนพัดลมระบายความร้อนแล้วหมุนแรง

ASUS MB P5KPL/1600 มีวิธีปรับให้เบาลงได้ไหมครับ ตัวเก่ามันหมุนแบบธรรมดาไม่แรงเหมือนตัวที่ซื้อติดซิงค์มาใส่ใหม่ครับ แนะนำที
    1.พัดลมตัวเก่ามีสายต่อ 4 เส้น
    2.พัดลมตัวใหม่มี 3 เส้นไม่ทราบต่างกันกับมีผลไหมครับ

ถ้าเร็วแล้วเสียงไม่ดังน่าจะ OK นะครับ ..... จะได้เย็น ๆ

Comment

ปรับใน ไบออส ในหัวข้อที่เกี่ยวกับ การปรับ % ของพัดลม

Comment

นี่ล่ะครับปัญหา เสียงมันดังขึ้นเยอะเลยเคยเข้าไปดูในไบออสแล้วครับเจอแค่ ที่ดูรอบพัดลมแต่ปรับไม่ได้ครับทำไงดี

Comment

Originally posted by JUBILO View Post
          ASUS MB P5KPL/1600 มีวิธีปรับให้เบาลงได้ไหมครับ ตัวเก่ามันหมุนแบบธรรมดาไม่แรงเหมือนตัวที่ซื้อติดซิงค์มาใส่ใหม่ครับ แนะนำที
          2.พัดลมตัวใหม่มี 3 เส้นไม่ทราบต่างกันกับมีผลไหมครับ
          ลองคลำๆ ในไบออสดู ส่วนแรงไม่แรง ดูที่จำนวนรอบของพัดลมครับ ถ้าอยากได้เงียบๆ เปลี่ยนเป็นพวก SilentCat ของ TT ครับ ใช้อยู่ เงียบจริงครับ(เงียบกว่าเสียง Hdd อีก )

ส่วย 3 กับ 4 เส้น น่าจะเป็น แบบ 3-4 พินสินะครับ ไม่มีผลครับ 1 พินที่เพิ่มมา น่าจะเป็นตัวคุมรอบพัดลมนะครับ

ผิดถูกยังไง รอคนข้างล่างแก้ไข

Comment

Originally posted by JUBILO View Post
            ต่ถ้าเล่นไปสักพักแล้วร้อน พัดลมก็จะทำงานหนักยิ่งขึ้นเพื่อรดความร้อนCPUนั้นเองครับ

Comment

Originally posted by sophon View Post
              ต่ถ้าเล่นไปสักพักแล้วร้อน พัดลมก็จะทำงานหนักยิ่งขึ้นเพื่อรดความร้อนCPUนั้นเองครับ
              ไม่ครบๆต่อๆ ++อีกสายคือสายสั้งเพิ่มความเร็วของพัดลมอะครับ เวลาเย็นหมุน ช้า เล่นสักพัก CPU ร้อน บอดก็สั่งพัดลมให้เร็วขึ้นเพื่อให้CPUเย็นลงครับ

Comment

Working...
              X