Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ sound card สำหรับเพื่อคู่กับ X3/5.1 ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ sound card สำหรับเพื่อคู่กับ X3/5.1 ให้หน่อยครับ

คือผมจะหาไว้สำหรับดูหนังครับเป็นหลัก ส่วนอื่นก็เรื่อยๆ ครับแต่ดูหนังเป็นหลัก
    ตอนนี้ผมมีลำโพง X3/5.1 อยู่ อยากให้ช่วยแนะนำให้ทีครับผมว่าจะใช้
    sound card ของ creative รุ่นไหนดีครับ งบประมาณอยู่แถวๆ 3000-5000 นะครับ
    ถ้าพวกการ์ดระดับเทพอะ ผมขอบายดีกว่า เงินไม่พอครับ T_T

แล้วก็ผมรบกวนถามอีกเรื่องนึงคือ ผมไปโหลดซอฟต์แวร์ power dvd 8 อยู่นะครับ
    แต่ที่สงสัยคือ เวลาใส่แผ่น DVD เสียง 5.1 แล้ว ทำไมระบบเสียงไม่สามารถเลือกได้

แต่พอผมดูแผ่น CD กลับเลือกระบบเสียงที่เป็น Dolby Pro logic II ได้ละครับ
    ก็เลยเกิดความสงสัยอะครับ

แล้วก็เรื่องระบบเสียง Dolby 5.1 อะครับถ้าแบบนี้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าช่วยบอกทีนะครับ
    คือถ้าผมมีคอมฯ+ใช้ sound card ที่มีภาคถอดรหัสเสียง Dolby 5.1, DTS อะไรทำนองนี้
    แล้วก็ลงโปรแกรม POWER DVD8 ด้วยนะครับต่อพ่วงด้วย ลำโพงที่เป็น 5.1 แต่ไม่ได้
    ผ่านทางช่องต่อ ดิจิตอล นะครับต่อเป็น อนาล็อคมา แล้วก็แผ่นหนังที่ใช้ก็เป็นเสียงระบบ
    DTS ด้วยนะครับ แบบนี้จะได้เสียง 5.1 ที่เป็น DTS มาด้วย ถูกต้องไหมครับ

ถ้าผิดอย่างไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล.ผมพยายามอ่านหลายกระทู้ละแต่งงครับ เลยมาสรุปเองว่าเป็นแบบนี้ถูกต้องไหม
    ถ้าใช่ก็บอกว่าใช้+อาจจะมีคำแนะนำเสริม แต่ถ้าจะมาต่อว่าผมว่าอ่านแล้วทำไมยังไม่รู้เรื่อง
    อย่าโพสเลยนะครับสู้ปล่อยให้กระทู้ตกไปดีกว่า

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆๆๆๆๆๆ ครับผม

เวลาใส่แผ่น DVD เสียง 5.1 แล้ว ทำไมระบบเสียงไม่สามารถเลือกได้
    เข้า 6 ออก 6 ไม่จำเป้นต้อง upmix / down mix บังคับใช้ no effect

แต่พอผมดูแผ่น CD กลับเลือกระบบเสียงที่เป็น Dolby Pro logic II ได้ละครับ
    ก็เลยเกิดความสงสัยอะครับ
    เข้า 2 ออก6 ต้อง upmix โดย dolby prologic / neo 6 หากเลือก no efect มันก็ออกแค่ 2

แล้วก็เรื่องระบบเสียง Dolby 5.1 อะครับถ้าแบบนี้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าช่วยบอกทีนะครับ
    คือถ้าผมมีคอมฯ+ใช้ sound card ที่มีภาคถอดรหัสเสียง Dolby 5.1, DTS อะไรทำนองนี้
    แล้วก็ลงโปรแกรม POWER DVD8 ด้วยนะครับต่อพ่วงด้วย ลำโพงที่เป็น 5.1 แต่ไม่ได้
    ผ่านทางช่องต่อ ดิจิตอล นะครับต่อเป็น อนาล็อคมา แล้วก็แผ่นหนังที่ใช้ก็เป็นเสียงระบบ
    DTS ด้วยนะครับ แบบนี้จะได้เสียง 5.1 ที่เป็น DTS มาด้วย ถูกต้องไหมครับ

powerdvd คือตัวถอดระหัส dolby digital / dts 5.1 จาก หนัง DVD ออกสู่ analog output ของ soundcard

เสียงที่ท่านได้ยิน นั่นแหะ คือเสียงของ Dolby digital /DTS 5.1 ที่เป็น soundtrack ใน DVD

Comment

ลองเล่น ชิบ c-media ดูครับ เสียงใสปิ้ง

Comment

Originally posted by mballx View Post
        ลองเล่น ชิบ c-media ดูครับ เสียงใสปิ้ง
        cmi 8788

asus xonar d2
        auzentech x-meridian

Comment

X-Fi Extream Music ครับผมมม

ตัวเต็มถอด DTS ได้น้าา

Comment

รุ่นนี้ใช้ได้ปะครับตามที่บอกมา Creative XtremeMusic SB0460
            รุ่นนี้มีมือหนึ่งไหมครับถ้ามีเป็นรุ่นอะไรครับเพราะผมหาแล้วไม่เจอ เจอแต่มือ 2
            กับอีกรุ่นคือ Auzentech XPlosion 7.1 DTS Connect
            อันนี้จะดีไหมครับผม อย่างหลังนี่ผมเผื่อไว้นะครับ อนาคตอาจจะซื้อลำโพงเพิ่มนะครับ
            ยังไงช่วยบอกทีนะครับผม แล้วก็รุ่นของ Creative XtremeMusic SB0460 อันนี้
            สามารถนำ driver และ software ของ audigy 4 มาทำ mod ได้รึเปล่า
            หรือว่ามันมีอยู่แล้วไม่จำเป็นนะครับ ผมไปอ่านกระทู้ของท่าน บัทเทิลครูเซอร์แล้ว
            ก็งง ที่งงเพราะรุ่นของ sound card มันหลายรุ่นเลยจับไม่ถูกว่าจะเอารุ่นไหนนะครับ

Comment

X-Fi Xtreme Music ไม่ใช่เลิกผลิตไปแล้วเหรอ ที่เหลือตอนนี้ก็เป็น ref. / clearance

หรือมันยังผลิตอยู่?

Comment

ถ้ากลัวที่จะซื้อของมือ2 ก็ไปซื้อ Creative X-fi titanium ก็ได้ มือ1 ประมาน 3000 กว่าบาท

ส่วน audigy 4 mod ใช้กับ audigy เท่านั้น x-fi มันเป็นรุ่นใหม่กว่า audigy ใช้ด้วยกันไม่ได้

Comment

ไปหาข้อมูลมา 2 รุ่น คือ
                  1. X-Fi Xtreme Gamer Fatal1ty Professional Series รุ่นนี้ราคา 6990 บาท
                  2. PCI Express X-Fi Titanium 3990 บาท

ผมไม่แน่ใจว่าทั้ง 2 รุ่นมีตัวถอดรหัส ในตัวหรือว่าต้องใช้ซอฟต์แวร์ในการช่วยนะครับ
                  ซึ่งราคามันต่างกันเยอะนะครับแต่ว่าดูจากลักษณะและคุณสมบัติแล้วมันก็เหมือนๆ กันนะ
                  แต่ไม่รู้ว่าในเชิงลึกนี่จะเหมือนกันรึเปล่า แต่จากที่ดูมารู้สึกว่าตัวบนจะสามารถถอดรหัสสัญญาณเสียง
                  ได้ด้วยตัวมันเองนะครับ ใช่รึเปล่าครับผม

ส่วนรุ่นนี้ Auzentech XPlosion 7.1 DTS Connect มีใครเคยใช้ไหม จากข้อมูลทีได้มาคาดว่า
                  น่าจะถอดรหัสสัญญาณเสียงได้ด้วยตัวมันเองนะครับใช่ปะครับ

Comment

Creative XtremeMusic SB0460 ถอดได้ด้วยตัวเองครับ ซื้อมือสองไปเหอะไม่เสียง่ายหรอก

Comment

ครับขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

Comment

Working...
                      X