overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: อยากทราบว่า สาย sata อันละ 20 บาท กับ 200 บาท มันต่างกันมากไหมครับ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

Default อยากทราบว่า สาย sata อันละ 20 บาท กับ 200 บาท มันต่างกันมากไหมครับ

อยากทราบว่า สาย sata อันละ 20 บาท กับ 200 บาท มันต่างกันมากไหมครับ

พอดีผมซื้อ เมนบอดจากน้องคนนึ่ง เค้าไม่มีสาย sata และ ide มาให้ผมเลยไปซื้อ ตามที่เค้าวาง

ขายเส้นละ 20 พอซื้อมาปุป พอลงวินโด xp sp 2 original เสร็จ ก็ลงโปรแกรมเรียนแล้ว และ ลง

เกม pes 2008 เล่นไปสักพัก รู้สึกว่าเครื่อง มันค้างไปประมาณ 5-10 วินาที ก็ยังไม่ได้้คิดอะไร

(แต่ยังแปลกใจ) ก็เลยไปอีกเรื่อยๆ อาการดังกล่าวมาอีกแล้ว ผมเลยตัดสิ้นใจ ลงวินโด vista 32

bit sp1 ครับ ระหว่างลงไดร์เวอร์ ก็ไม่มีปัญหาแต่อย่าง พอเครื่องสั่งให้รีสตาด มันขึ้นโลโก้ไอ้ตัว

วิ่งๆ แล้วมันก็

จอมืดเฉยๆไปเลย (มืดแบบว่าจอมันติดอยู่ขึ้นดำๆ)

เลยสงสัยไปที่ สาย sata เมนบอด และ HDD ส่วน HDDไม่มี bad นะครับ

ผมว่าจะไปซื้อสาย ละ200 บาทมาใช้

เลยสังสัยว่าสาย sata มีผลไหมครับ เปิดวินโดยังค้างเจอมืดมันบูตวินโดเลย

ขอบคุณท่านผู้รู้ที่มาตอบนะครับ

สเปกคอมก็

EP45-DS3L + E8400 + ramg.skill 2*2g + psu tagan bz 600 w + 8800 gt + HDD 160 sataII

OverclockZone Member kingmax's Avatar

สาย SATA ผมว่ามีปัญหาบ่อยเหมือนกัน ของผมก็เป็น ไม่ค่อยดี แต่ไอสาย 200 เป็นสายแต่งใช่ปะครับ ผมว่ามันคือๆ กัน เน้นสวยมากกว่า แล้วก็บางเส้นมีหัวล็อค อันนั้นก็น่าใช้คับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

เคยซื้อแผ่นวินโดว vista ที่พันทิพย์มา พอลงแล้ว และมันจะรีบูทขึ้นมาใหม่ ชอบค้างตอนขีดวิ่งๆประจำ ลองเอาไปลงเครื่องอื่นอาการเดียวกัน เลยต้องไปซื้อแผ่นใหม่มา ปรากฎว่าผ่านสบาย เข้าได้ปกติ
    ลองตรวจดูแผ่นว่ามันเสียหรือป่าวครับ บ้างครั้งมันไรท์ไม่ดีก็เสียง่าย
    ส่วนสาย SATA ลองไปเสียเครื่องอื่นดูครับ ว่าปกติมั้ย

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ต่างกันมากคับ ตั้ง 180 บาท แหะๆ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ที่รู้มาส่วนใหญ่เส้นละ 200.- การส่งข้อมูลจะดีกว่าครับ(หน่อยนึง) ผมก็ใช้ของ Silverstone เ้ส้นนึง 150.- เอามาเปลี่ยนของเก่ารู้สึกเร็วกว่าที่แถมมากะบอร์ดหน่อยนึง(ไม่เร็วกว่าเแบบเห็นๆแต่พอรู้สึกได้นิดนึง)

OverclockZone Member gofaster's Avatar

Quote Originally Posted by IX View Post
    ที่รู้มาส่วนใหญ่เส้นละ 200.- การส่งข้อมูลจะดีกว่าครับ(หน่อยนึง) ผมก็ใช้ของ Silverstone เ้ส้นนึง 150.- เอามาเปลี่ยนของเก่ารู้สึกเร็วกว่าที่แถมมากะบอร์ดหน่อยนึง(ไม่เร็วกว่าเแบบเห็นๆแต่พอรู้สึกได้นิดนึง)
    หรูนะเก้า อิอิ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar

Quote Originally Posted by kingmax View Post
    สาย SATA ผมว่ามีปัญหาบ่อยเหมือนกัน ของผมก็เป็น ไม่ค่อยดี แต่ไอสาย 200 เป็นสายแต่งใช่ปะครับ ผมว่ามันคือๆ กัน เน้นสวยมากกว่า แล้วก็บางเส้นมีหัวล็อค อันนั้นก็น่าใช้คับ
    ผมว่ามันน่าจะยาวสวย และคุณภาพดีกว่านิดนึงนะครับ
    Quote Originally Posted by rial_kung View Post
    เคยซื้อแผ่นวินโดว vista ที่พันทิพย์มา พอลงแล้ว และมันจะรีบูทขึ้นมาใหม่ ชอบค้างตอนขีดวิ่งๆประจำ ลองเอาไปลงเครื่องอื่นอาการเดียวกัน เลยต้องไปซื้อแผ่นใหม่มา ปรากฎว่าผ่านสบาย เข้าได้ปกติ
    ลองตรวจดูแผ่นว่ามันเสียหรือป่าวครับ บ้างครั้งมันไรท์ไม่ดีก็เสียง่าย
    ส่วนสาย SATA ลองไปเสียเครื่องอื่นดูครับ ว่าปกติมั้ย
    ปกติผมก็ใช้เดิมๆที่เคยใช้นะครับ วิสต้า พอเปลี่ยนเมนบอด ซื้อสาย sata เส้นละ 20 บาท อาการแปลกๆออกเลยครับ
    Quote Originally Posted by amcrew View Post
    ต่างกันมากคับ ตั้ง 180 บาท แหะๆ
    นั้นสิ อิอิ
    Quote Originally Posted by IX View Post
    เดียวลองเปลี่ยนดูครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมหยิบของคนอื่นมาให้ ฟรี แรง

OverclockZone Member kingmax's Avatar

เห็น พวกสายแต่ง ข้างในเป็นเงิน เงินมันนำไฟฟ้าได้ดีที่สุด (แต่ไม่รู้เงินจริงเปล่าหรือทองแดงแล้วชุบสี)

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่รู้เหมือนกัน ผมใช้ที่เขาแถมมากับบอด

OverclockZone Member Pikba's Avatar

เหมือนกันแหละครับ.. เส้น 200 ก็ สวย มีสีสัน 20 ก็ ทื่อๆ

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

สวยและคุณภาพดีกว่าอยู่แล้ว

ส่วนใหญ่ผมจะใช้แต่ของที่มากับบอร์ด อันละ 20 บาทก็ซื้อมาใช้ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ผมหยิบของคนอื่นมาให้ ฟรี แรง
    อิอิ สักอันสิครับพี่
    Quote Originally Posted by kingmax View Post
    เห็น พวกสายแต่ง ข้างในเป็นเงิน เงินมันนำไฟฟ้าได้ดีที่สุด (แต่ไม่รู้เงินจริงเปล่าหรือทองแดงแล้วชุบสี)
    น่าเป็นไปได้นะครับ
    Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ไม่รู้เหมือนกัน ผมใช้ที่เขาแถมมากับบอด
    ปกติผมก็ใช้กับบอดละครับ แต่ซื้อน้องในเปวนี้มาไม่มีสายมาให้เลยต้องทำใจใช้สาย 20 บาท ครับ
    Quote Originally Posted by Pikba View Post
    เหมือนกันแหละครับ.. เส้น 200 ก็ สวย มีสีสัน 20 ก็ ทื่อๆ

Quote Originally Posted by Skywalker- View Post
    สวยและคุณภาพดีกว่าอยู่แล้ว

ส่วนใหญ่ผมจะใช้แต่ของที่มากับบอร์ด อันละ 20 บาทก็ซื้อมาใช้ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

OverclockZone Member โอชิน's Avatar
    OCZ พ่อค้าหน้าเลือด

ใช้แต่ของ DFI ABIT MSI อ่า

OverclockZone Member vitseed's Avatar
    ปทุมธานี - นนทบุรี

มันจะดูดีมีชาติตระกูลครับ

ส่วนผมใช่เดิมๆ มากับบอร์ด

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

มีผลต่อประสิทธิภาพเล็กน้อยครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Quote Originally Posted by gofaster View Post
    หรูนะเก้า อิอิ
    นึกว่าใคร

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ผมใช้ของ vizo ผมว่าก็เหมือนสายที่แถมมากะบอร์ดอ่ะครับรับส่งข้อมูลไม่ต่างกันเลยแต่สวยกว่าเยอะ อิอิ ส่วนสาย sata ผมเคยแกะดูข้างในครับ มันจะ2ชั้นหรือ3ไม่แน่ใจแต่ชั้นแรกจะพันไว้ด้วยอะไรไม่รู้เหมือนอลูมิเนียมฟอยแล้วชั้นในก็จะมีเส้นเหมือนเส้นลวดแต่ไม่รู้ว่าทำจากอะไร(เหมือนลวดที่ขายตามตลาดยังไงยังงั้นเลย)ประมาณ5-6เส้น ดูแล้วยังงงมันรับส่งข้อมูลไงหว่า หุหุ

OverclockZone Member sanky12123's Avatar

ผมว่ามันยุทีจิดใจ
    จ่ายแพง รุสึกดี(เทพ)
    จ่ายถูก รุสึกไม่ดี(ไม่เทพ)
    หรือผมคิดไปเอง

OverclockZone Member sunserus's Avatar

ที่บ้านมีทั้ง TT Vizo และแบบเส้นละ 20

ไม่เห็นมันจะเร็วต่างกันตรงไหน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks