Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า สาย sata อันละ 20 บาท กับ 200 บาท มันต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า สาย sata อันละ 20 บาท กับ 200 บาท มันต่างกันมากไหมครับ

อยากทราบว่า สาย sata อันละ 20 บาท กับ 200 บาท มันต่างกันมากไหมครับ

พอดีผมซื้อ เมนบอดจากน้องคนนึ่ง เค้าไม่มีสาย sata และ ide มาให้ผมเลยไปซื้อ ตามที่เค้าวาง

ขายเส้นละ 20 พอซื้อมาปุป พอลงวินโด xp sp 2 original เสร็จ ก็ลงโปรแกรมเรียนแล้ว และ ลง

เกม pes 2008 เล่นไปสักพัก รู้สึกว่าเครื่อง มันค้างไปประมาณ 5-10 วินาที ก็ยังไม่ได้้คิดอะไร

(แต่ยังแปลกใจ) ก็เลยไปอีกเรื่อยๆ อาการดังกล่าวมาอีกแล้ว ผมเลยตัดสิ้นใจ ลงวินโด vista 32

bit sp1 ครับ ระหว่างลงไดร์เวอร์ ก็ไม่มีปัญหาแต่อย่าง พอเครื่องสั่งให้รีสตาด มันขึ้นโลโก้ไอ้ตัว

วิ่งๆ แล้วมันก็

จอมืดเฉยๆไปเลย (มืดแบบว่าจอมันติดอยู่ขึ้นดำๆ)

เลยสงสัยไปที่ สาย sata เมนบอด และ HDD ส่วน HDDไม่มี bad นะครับ

ผมว่าจะไปซื้อสาย ละ200 บาทมาใช้

เลยสังสัยว่าสาย sata มีผลไหมครับ เปิดวินโดยังค้างเจอมืดมันบูตวินโดเลย

ขอบคุณท่านผู้รู้ที่มาตอบนะครับ

สเปกคอมก็

EP45-DS3L + E8400 + ramg.skill 2*2g + psu tagan bz 600 w + 8800 gt + HDD 160 sataII

สาย SATA ผมว่ามีปัญหาบ่อยเหมือนกัน ของผมก็เป็น ไม่ค่อยดี แต่ไอสาย 200 เป็นสายแต่งใช่ปะครับ ผมว่ามันคือๆ กัน เน้นสวยมากกว่า แล้วก็บางเส้นมีหัวล็อค อันนั้นก็น่าใช้คับ

Comment

เคยซื้อแผ่นวินโดว vista ที่พันทิพย์มา พอลงแล้ว และมันจะรีบูทขึ้นมาใหม่ ชอบค้างตอนขีดวิ่งๆประจำ ลองเอาไปลงเครื่องอื่นอาการเดียวกัน เลยต้องไปซื้อแผ่นใหม่มา ปรากฎว่าผ่านสบาย เข้าได้ปกติ
      ลองตรวจดูแผ่นว่ามันเสียหรือป่าวครับ บ้างครั้งมันไรท์ไม่ดีก็เสียง่าย
      ส่วนสาย SATA ลองไปเสียเครื่องอื่นดูครับ ว่าปกติมั้ย

Comment

ต่างกันมากคับ ตั้ง 180 บาท แหะๆ

Comment

ที่รู้มาส่วนใหญ่เส้นละ 200.- การส่งข้อมูลจะดีกว่าครับ(หน่อยนึง) ผมก็ใช้ของ Silverstone เ้ส้นนึง 150.- เอามาเปลี่ยนของเก่ารู้สึกเร็วกว่าที่แถมมากะบอร์ดหน่อยนึง(ไม่เร็วกว่าเแบบเห็นๆแต่พอรู้สึกได้นิดนึง)

Comment

Originally posted by IX View Post
            ที่รู้มาส่วนใหญ่เส้นละ 200.- การส่งข้อมูลจะดีกว่าครับ(หน่อยนึง) ผมก็ใช้ของ Silverstone เ้ส้นนึง 150.- เอามาเปลี่ยนของเก่ารู้สึกเร็วกว่าที่แถมมากะบอร์ดหน่อยนึง(ไม่เร็วกว่าเแบบเห็นๆแต่พอรู้สึกได้นิดนึง)
            หรูนะเก้า อิอิ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
              สาย SATA ผมว่ามีปัญหาบ่อยเหมือนกัน ของผมก็เป็น ไม่ค่อยดี แต่ไอสาย 200 เป็นสายแต่งใช่ปะครับ ผมว่ามันคือๆ กัน เน้นสวยมากกว่า แล้วก็บางเส้นมีหัวล็อค อันนั้นก็น่าใช้คับ
              ผมว่ามันน่าจะยาวสวย และคุณภาพดีกว่านิดนึงนะครับ
              Originally posted by rial_kung View Post
              เคยซื้อแผ่นวินโดว vista ที่พันทิพย์มา พอลงแล้ว และมันจะรีบูทขึ้นมาใหม่ ชอบค้างตอนขีดวิ่งๆประจำ ลองเอาไปลงเครื่องอื่นอาการเดียวกัน เลยต้องไปซื้อแผ่นใหม่มา ปรากฎว่าผ่านสบาย เข้าได้ปกติ
              ลองตรวจดูแผ่นว่ามันเสียหรือป่าวครับ บ้างครั้งมันไรท์ไม่ดีก็เสียง่าย
              ส่วนสาย SATA ลองไปเสียเครื่องอื่นดูครับ ว่าปกติมั้ย
              ปกติผมก็ใช้เดิมๆที่เคยใช้นะครับ วิสต้า พอเปลี่ยนเมนบอด ซื้อสาย sata เส้นละ 20 บาท อาการแปลกๆออกเลยครับ
              Originally posted by amcrew View Post
              ต่างกันมากคับ ตั้ง 180 บาท แหะๆ
              นั้นสิ อิอิ
              Originally posted by IX View Post
              เดียวลองเปลี่ยนดูครับ

Comment

ผมหยิบของคนอื่นมาให้ ฟรี แรง

Comment

เห็น พวกสายแต่ง ข้างในเป็นเงิน เงินมันนำไฟฟ้าได้ดีที่สุด (แต่ไม่รู้เงินจริงเปล่าหรือทองแดงแล้วชุบสี)

Comment

ไม่รู้เหมือนกัน ผมใช้ที่เขาแถมมากับบอด

Comment

เหมือนกันแหละครับ.. เส้น 200 ก็ สวย มีสีสัน 20 ก็ ทื่อๆ

Comment

สวยและคุณภาพดีกว่าอยู่แล้ว

ส่วนใหญ่ผมจะใช้แต่ของที่มากับบอร์ด อันละ 20 บาทก็ซื้อมาใช้ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ผมหยิบของคนอื่นมาให้ ฟรี แรง
                          อิอิ สักอันสิครับพี่
                          Originally posted by kingmax View Post
                          เห็น พวกสายแต่ง ข้างในเป็นเงิน เงินมันนำไฟฟ้าได้ดีที่สุด (แต่ไม่รู้เงินจริงเปล่าหรือทองแดงแล้วชุบสี)
                          น่าเป็นไปได้นะครับ
                          Originally posted by kgb99 View Post
                          ไม่รู้เหมือนกัน ผมใช้ที่เขาแถมมากับบอด
                          ปกติผมก็ใช้กับบอดละครับ แต่ซื้อน้องในเปวนี้มาไม่มีสายมาให้เลยต้องทำใจใช้สาย 20 บาท ครับ
                          Originally posted by Pikba View Post
                          เหมือนกันแหละครับ.. เส้น 200 ก็ สวย มีสีสัน 20 ก็ ทื่อๆ

Originally posted by Skywalker- View Post
                          สวยและคุณภาพดีกว่าอยู่แล้ว

ส่วนใหญ่ผมจะใช้แต่ของที่มากับบอร์ด อันละ 20 บาทก็ซื้อมาใช้ก็ใช้ได้ปกตินะครับ

Comment

ใช้แต่ของ DFI ABIT MSI อ่า

Comment

มันจะดูดีมีชาติตระกูลครับ

ส่วนผมใช่เดิมๆ มากับบอร์ด

Comment

Working...
                              X