Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเลือกหน่อยคับ LENOVO 2ตัว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเลือกหน่อยคับ LENOVO 2ตัว

ไม่ทราบว่าจะเลือกตัวไหนดีคับ อยากได้ Bluray แต่เครื่องมันใหญ่ อีกเครื่องนึงเป็นการ์ดจอ ATI แล้วจะเลือกอันไหนดี

(1) Lenovo® IdeaPad™ Y530 (51,900)-->Include VAT.55,530

Processor Intel® Centrino®2 processsor technology
    Intel® Core™2 Duo processor P8600
    (2.40GHz, 1066MHz FSB, 3MB L2 Cache)

OS Preloaded Genuine Windows Vista® Home Premium

Memory 2 GB DDR2 SDRAM

Hard Disk Drive 320 GB SATA HDD (5400 rpm)

Display 15.4" WXGA Glossy Frameless Widescreen

Colour Light Weave Textured Design in Black

Graphics nVidia® GeForce® 9500M 512 MB

Optical Drive Blu-Ray Combo Drive

Audio and Speakers 2 x 2W main speakers with Chamber + 2 secondary speaker + 2.5W Subwoofer Dolby® Home Theater™ 2 Certified

I/O Ports and Slots 3 x USB 2.0, 1 x 1394a, VGA, HDMI, RJ45, RJ11,1 x Express Card Slot, 2 x mini PCIe Slots

Communications Intel® 5100 a/g/n WiFi, 10/100M Ethernet and Modem

Webcam Integrated 1.3 Megapixels

Weight and Dimension (LxWxH) 360mm x 262mm x 29.2~36.2 mm

2.90Kg with 6-cell Li-ion Battery

Software OneKey™ Rescue System 6.0, Easy Capture 3.0,
    Lenovo Energy Management 3.1, Power2Go 5.5, Norton Internet Security 2008,Readycomm 4.0, VeriFace™ Face Recognition Technology

Warranty 1-year Regional Carry-in Warranty (ASEAN + China)

--------------------------------------------------------------------------

(2) LENOVO® IDEAPAD™ U330 (49,900) ราคาเพิ่งจะลง Include VAT.-->53,390

Processor Intel® Centrino® 2 processsor technology
    Intel® Core™2 Duo processor P8600
    (2.40GHz, 1066MHz FSB, 3MB L2 Cache)

Operating System Genuine Windows Vista® Home Premium

Memory 2GB DDR3 SDRAM (support dual channel, up to 4GB Maximum)

Hard Disk 320GB SATA HDD (5400 rpm)

Display 13" WXGA with VibrantView LED Frameless Screen

Graphics ATI Mobility Radeon™ HD 3450 with 256MB GDDR3 VRAM

Optical Drive Dual Layer Multiburner Drive (DVD-RW)

Audio and Speakers 2x1.5W Stereo Speakers,Dolby® Home Theater™ Surround Sound Certified

I/O Ports and Slots 1xExpress Card slot, 2xmini PCIe slots,6-in-1 Multimedia Card Reader (SD/SD-pro, MMC, xD, MS, MS-pro),1x1394, 2xUSB 2.0 ports, RJ45, VGA, HDMI

Communications Intel® Wireless WIFI link 5100 a/g/n,10/100 ethernet network interface

Webcam Integrated 1.3 Megapixels

Weight and Dimension (LxWxH) 318mmx237mmx23~28.5mm, 1.95Kg with 6-cell Li-ion Battery

Software Windows Live™, OneKey™ Rescue System,VeriFace™ Face Recognition Technology,Lenovo Energy Management,Power 2Go, Adobe® Reader,Easy Capture,Active Protection System™,Norton 2008

Warranty 1-year Regional Carry-in (ASEAN+China)

ช่วยวิจารณ์และช่วยเลือกด้วยน่ะคับ ขอบคุณคับ

เครื่องล่าง เป็น DDR 3 อาจจะเป็นเพราะว่า มันประหยัดไฟเหมาะกับเครื่องเล็กมากกว่า
    ( จริงๆ Bus ก็สูงกว่าด้วย )
    ผมมองแบบนี้นะครับ เป็นความคิดเห็น
    สำหรับเครื่องบน
    - คิดว่ามันเป็น 15 นิ้ว ก็ ok แล้วครับ ผมมองมันเป็นมัลติมีเดี่ยโน๊ตบุ๊กที่ทรงพลังทีเดียว
    เล่นเกมได้ด้วยความแรงของการ์ดจอระดับ 9500M จอใหญ่สะใจ ดูหนังดีด้วย Blurlay Drive
    แถมมีระบบ Dolby ด้วย ( สงสัยว่ามันคือ 5.1 รึเปล่า ? ) คิดว่าถ้าท่านเป็นคนเพื่อนเยอะ
    ชอบสังสรรค์ รักมัลติมีเดี่ย มีรถขับ ( ไม่ก็เป็นคนแข็งแรงพอสมควร ) NB ตัวใหญ่ก็ทำอะไรได้ใหญ่ๆ
    และก็ดังๆกระหึ่มได้มากกว่าเครื่องเล็กๆแน่นอนครับ บอดี้ใหญ่ยังช่วยลดภาระในการระบายความร้อน
    ของการ์ดจอด้วย ตัวนี้เองเป็นทางเลือกที่ เหมาะสมมากครับ
    สำหรับตัวล่าง
    - เครื่องเล็ก กะทัดรัด เพอฟอแมนท์ดีระดับ DDR 3 CPU ก็แรงมากถ้าเทียบกับเครื่องเล็กอื่นๆ
    เล่นเกมได้มากสำหรับการ์ดจอระดับกลางอย่าง HD 3450 ท่านที่เลือกตัวนี้ น่าจะเป็นคนที่
    รักอิสระ มีความเป็นส่วนตัวสูง รักสันโดษ เฮฮาได้บ้างในบางโอกาส ไม่ชอบหยุดอยู่กับที่
    ดังนั้นเพื่อนคู่ใจของท่านเป็นแบบตัวที่ 2 ก็จะเหมาะสมครับ

นอกจากการใช้งานและไลฟ์สไตล์แล้ว นิสัยส่วนตัวก็มีผลนะครับกับการเลือกเป็นเจ้าของ
    NB ดีๆซํกตัว มันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียคละกันไปครับ แต่จะให้ดีก็ต้องสอดคล้องกับตัวเองที่สุด

Comment

ผมว่าแล้วแต่ความต้องการนะ ถ้าต้องการพกพา หรือว่าต้องการประสิทธิภาพสูงไว้เล่นเกม

Comment

มาลงข้อมูลเพิ่มคับ

ตอนนี้เรียนอยู่ ปีสามคับ ต้องการ Notebook ไช้โค้ดดิ้ง พวก Visual Basic, JSP etc.

จริงๆตอนนี้มีพีซีสเปคธรรมดาพื้น Dual Core 3.4, Nvidia Geforce 7600GS 512MB, Ram 1 GB BUS 533, HDD 320 7200 RPM Cache 16 MB

จริงๆมันก็ยังทำงานได้อยู่อ่ะคับ แต่มันไม่สามารถเอาไปพรีเซ้น โปรเจคได้คับ ยังตัดสินใจไม่ได้เลยคับ เรื่องเล่นเกมส์ไม่เล่นอยู่แล้วคับเพราะเล่นไม่เป็นเลย ถ้าเป็นเรื่องหนังHD ก็ดูบ่อยมากๆๆๆๆๆๆ ขอคำแนะนำเพิ่มด้วยน่ะคับ เพราะซื้อครั้งนึงก็ใช้ไปตลอดอายุการใช้งาน อ๋อ อีกเรื่องนึง ตามด้านบน ลำโพงตัว Y530 เป็น 4.1 คับ SUbwoffer เป็นแบบ 2.5 วัต ส่วนรถไม่มีขับน่ะคับ แต่ก็แบกได้อยู่เพราะเครื่องเก่า 3.29 กิโล

โน้ทบุ๊คเครื่องเก่าซื้อตอน ม.สี่เป็น COMPAQ 2128AD Celeron mobile 2.0,ATI mobile, Ram 256,HDD 20 แต่ตอนนี้เอาไว้ให้แม่เล่น Spider solitare ตอนกลับบ้านไปเปิดIE เล่นอินเตอร์เน็ต ก็รอเกือบๆ สามสิบวินาทีก็เลยคิดว่าคงต้องซื้อใหม่

เรื่องขนาด แตกต่างกันโดย ความยาวๆกว่า 4.2 ซม. ,ความกว้างๆกว่า 2.5 ซม. ,ความหนาๆกว่า 0.7 ซม.

ฟันธงไปเลยคับยินดีรับทุกความเห็น

ขอบคุณทุกท่านคับ
        Last edited by pigpack31; 23 Dec 2008, 19:01:03.

Comment

ยังรอความเห็นอีกน่ะคับ จำเป็นต้องเอายีห้อนี้จริงๆ

ท่านผู้รู้โปรดแนะนำด้วยน่ะคับ ขอบคุณคับ

Comment

9500M G หรือเปล่าครับ ระวังมันตามมาหลอกหลอนนะครับ

เดี่ยวจะอยู่กันไม่นาน

Comment

ลองดูเป็นเอเซอร์หรือเบนคิวs42 ดีกว่าไหมคับที่ใช้กาดจอ9600 แรงกว่าถูกกว่าพียงแต่ไม่มีบุลเรย์(เอเซอรืมีในราคา69900)

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
                9500M G หรือเปล่าครับ ระวังมันตามมาหลอกหลอนนะครับ

เดี่ยวจะอยู่กันไม่นาน

ไอ้ 9500M GS นี่มันทำไมอ่ะคับ ไม่รู้จริงๆเอาแบบบอกตรงๆเลยอ่ะคับ มันจะเป็น Heat Cycle อะไรนั่นเหรอคับ เคยเห็นเค้ารีวิวในเว็บโน้ทบุคฟอร์เกม เค้าบอกว่าไม่ร้อนอย่างที่คิด

Comment

ซีรีย์ 9 ไม่โดน Heat Cycle นะครับ ที่มีปัญหาก็พวกซีรีย์ 8
                  ( แต่เหมือนได้ยินแว่วๆว่า mac ตัวนึงก็โดนปัญหานี้จาก ซีรีย์ 9 ไม่แน่ใจว่า Heat Cycle รึเปล่่า )
                  <--- แต่ตัวที่ว่าคือ 9600 GT นะครับ
                  ผมเองใช้ซีรีย์ 9 เหมือนกัน ใช้้ 9300 GS ครับคิดว่าไม่มีปัญหาแน่นอน

แต่ถ้าจะยืนยันได้คงต้องมาจากปากของคนที่ครอบครอง 9500 GS ถึงจะสบายใจที่สุดครับ

วกกลับมาเรื่องเดิม

ถ้าตั้งใจจะเอาไปพรีเซนต์งาน ก็น่าจะใช้ตัวที่มันใหญ่ๆไปเลยนะครับ
                  เห็นว่าแบกได้ 3 กิโลกว่าๆอยู่แล้ว สบายครับท่าทางท่านจะแข็งแรงเอาเรื่อง
                  แถมก็บอกเองว่าชอบดูหนัง HD อีกต่างหาก ไดฟ์บลูเลย์มีความหมายมากเลยครับ
                  ขืนดูหนังในหน้าจอ 13 นิ้ว ผมว่าคงเฉาตายหมดแน่ๆ ในกรณีที่ท่านเป็นคอหนังด้วย
                  งั้นจากโจทย์นี้ก็ยกให้ Y530 ไปเลยครับ
                  Last edited by pattyna; 28 Dec 2008, 19:10:46.

Comment

ไม่โดนหรอกครับพี่น้อง เอาตัวเป็นประกัน ใช้มา 8 เดือนแล้วอ่ะ เล่นเกมส์ลื่นเหมือนเดิม

Comment

15"

หนักเอาเรื่อง *0*

Comment

ใช้ ทำงาน ให้คนอื่นดู โดยเฉพาะ ฟรีเซน 15" ดีกว่า ดูหนังอีก(จิงๆ ปกติ ก็น่าจะต่อ จอนอกนิ)ู
                        สำคัญ บลูเร เลย น่าจะมีไว้

ตัวใหญ่ ไงก็ดีกว่า ถ้าไม่เกี่ยงว่า จะดูเทอะทะและหนัก นะ แรงกว่าด้วย ราก็ พอๆกัน

ถ้าไม่ยึดรูบโฉม ตัวแรก กินขาดมั้ง

Comment

Working...
                        X