overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: เอามาฝาก ~ วิธีเล่น Left 4 Dead แบบแบ่งจอครับ (2 คนในเครื่องเดียว)

OverclockZone Member estrellas's Avatar

Default เอามาฝาก ~ วิธีเล่น Left 4 Dead แบบแบ่งจอครับ (2 คนในเครื่องเดียว)

เรียบเรียงมาจาก Steam Forum นะครับ
    ผมลองใช้มาแล้ว พิสูจน์แล้ว คอนเฟริ์ม โชะๆ
    สิ่งที่ต้องมี
    - จอย จอยxbox หรือ จอย ps2 ต่อคอมก็ใช้ได้นะครับ (ยังไม่เคยลองกับจอยอื่นเหมือนกัน)
    - เพื่อน หรือจะมากกว่าเพื่อน เป็นกิ๊กเป็นแฟนก็ได้ แต่ต้องตัวเป็นเป็น เพื่อนออนไลน์ไม่ได้นะครับ

ทำตามขั้นตอนดังนี้
    1. ตัวอย่างนี้ ผมใช้ จอย xbox ทำนะครับ ถ้าจอยอื่นก็จะแตกต่างกันตรงการตั้งค่าปุ่มครับ
    2. สำหรับจอย xbox โหลดไฟล์ 360controller.cfg นี้ ไปวางที่ \left4dead\cfg ทับของเดิม (อย่าลืม เก็บของเก่าไว้ด้วยนะครับ เผื่อๆ)
    3. เปิดเกม Left 4 dead แบบเรียก console มาด้วย
    4. ในช่อง Console พิมพ์ exec 360controller.cfg แล้ว Enter
    exec 360controller.cfg
    5. แบ่งจอ - ในช่อง Console เลือกแบบแบ่งจอที่ต้องการ
    ss_splitmode 1
    แบ่งแนวนอน แบบเดียวกับเกม PlayStation ครับ
    ss_splitmode 2
    แบ่งแนวตั้ง แนะนำสำหรับจอไวด์ครับ

6. พิมพ์คำสั่ง ss_enable 1 แล้วกด Enter
    ss_enable 1
    7. ถึงตอนนี้ก็พร้อมจะเริ่มเกมแล้วนะครับ ...
    ให้เลือก Start เกม .... ขณะที่เกมโหลดอยู่ ให้ถอดจอยออก 1-2 วินาที แล้วเสียบกลับก่อนที่เกมจะโหลดเสร็จ
    (หมายเหตุ ขั้นตอนการถอดจอยนี้ ทำเฉพาะกับจอย xbox เท่านั้น จอยอื่นไม่ต้องทำครับ -- เราต้องทำเพื่อที่จะย้ายให้จอยเป็น Player 2 นั่นเอง ... ตรงนี้สังเกตว่า ไฟเลขบนตัวจอยควรจะชี้ที่เลข 2 นะครับ )

8. เทคนิคเพิ่มเติมโดยคุณ yamisong ครับ
    Quote Originally Posted by yamisong View Post

เปลี่ยนชื่อ คนเล่นที่2
    กด เรียก Console แล้วพิม name2 พิมชื่อผู้เล่นที่2ครับ

และถ้าเริ่มเกมส์ไปแล้ว เพื่อนอยากจะเล่นด้วยระหว่างเกมส์ก็ทำได้นะครับ

เมื่ออยู่ในเกมส์ พิม ในconsole SS_connect ก็จะทำให้แบ่งจอทันทีและสามารถเริ่มเล่นสองคนได้เลยครับ
    ถ้าจะให้เพื่อนออกเกมส์ ก็พิม SS_disconnect ระหว่างเกมส์ได้เลยครับ

ภาพในเกม

ต้องชื่นชม Valve จริงๆ ที่ทำให้ Left 4 Dead มีฟีเจอร์นี้
    บางทีเราชาว PC เองก็เป็นหนี้บุญคุณชาว xbox360 เหมือนกัน อื้ม ๆ ๆ

ขอขอบคุณ
    - คนนำเสนอเทคนิคนี้คนแรก คุณ TheBusGuy จาก Steam User's Forum ครับ
    - คุณ yamisong สำหรับเทคนิคเพิ่มเติม เรื่องการเปลี่ยนชื่อผู้เล่นคนที่สอง และการแบ่งจอครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
    - รวมสาวก Left 4 dead คนไทยใน Garene มาห้องนี้กันครับ
    - FAQ ถาม-ตอบ ปัญหาจอยXboX360 Controller For Windows

ขอให้มีความสุขกับการเล่นเกมด้วยกันครับ
    Last edited by estrellas; 13 Feb 2009 at 10:11:44.

OverclockZone Member karas100's Avatar

มานแบ่งจอแบบไหนหรอครับผม

แนวตั้ง-นอนเอ่ย

OverclockZone Member Halfmillz's Avatar

เขาบอกอยู่ว่าเลือกปรับได้หงิครับ -.-

OverclockZone Member estrellas's Avatar

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    มานแบ่งจอแบบไหนหรอครับผม

แนวตั้ง-นอนเอ่ย
    เลือกได้ครับ
    ss_splitmode 1 แบ่งแนวนอน
    ss_splitmode 2 แบ่งแนวตั้ง
    Last edited by estrellas; 22 Dec 2008 at 22:24:53.

OverclockZone Member karas100's Avatar

เอ่อ น่าสนแฮะ

พอดีไม่มีจอย X360 อะ- -*จะใช้จอย USB ธรรมดาได้ไหมหว่า รบกวนช่วยลองทีนะถ้าใครว่างๆ พอดีตอนนี้ยังไม่มีเวลาโหลดอ่าแผ่นที่ไลท์ไว้พังไปแว้ว-w-*

OverclockZone Member
    GetB@ckerS Clan !

น่าสนเด๋วเล่นกับน้อง

OverclockZone Member Gussman's Avatar

โอวน่าลองแฮะ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member lilith's Avatar

แจ่ม!!

OverclockZone Member qbert's Avatar

แหล่ม

OverclockZone Member xecution's Avatar

ขอบคุณครับ ว่าแต่ผมไม่มีจอย360อ่าเซงเลย

OverclockZone Member aoftc02's Avatar

แหล่มๆ

มีแต่คนชมว่าแหล่ม แต่ยังไม่มีใครลองเลยอ่ะ สงสัยจะขาดคนรู้ใจกัน ฮ่า ฮ่า

ที่จริงจอยอื่นก็น่าจะทำได้นะครับ แค่เปลี่ยน config button ให้เป็นแบบที่ถนัด
    แต่ว่า มันก็จะมายากตรงที่สลับ Player นี่แหละ ขั้นตอนที่ 7 ผมอ่านตอนแรกยังงงเลย นี่มันวิชามารชัดๆ

OverclockZone Member aoftc02's Avatar

ต้องลอง

OverclockZone Member GoDZa's Avatar

อิอิใช้ได้จิง แต่จะไปรอดไหมหว่า ใช้เม้า เล่นแบบยากสุดยังเดี้ยงแล้วเดี้ยงอีก ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member

ใช้ตัวต่อUSBได้
    ไม๊คับ

Quote Originally Posted by Boatzed View Post
    ใช้ตัวต่อUSBได้
    ไม๊คับ
    ถ้าเสียบแล้วเห็นเป็นจอย ผมว่าได้นะ

OverclockZone Member yamisong's Avatar

ขอบคุณครับทำได้แล้วกว่าจะทำได้ T-T ใช้จอย Ps2 ด้วย

อ่อ เห็นว่าวิธีนี้ดีมากๆ ผมขอเพิ่มเติมลายละเอียดและกันครับ

กด เรียก Console แล้วพิม name2 พิมชื่อผู้เล่นที่2ครับ

และก็ผมลองแล้วจอยPs2 ไม่ต้องถอดจอยออก 1-2 วิ ก่อนเข้าเกมส์นะครับใช้ได้ปกติเลย

และถ้าเริ่มเกมส์ไปแล้ว เพื่อนอยากจะเล่นด้วยระหว่างเกมส์ก็ทำได้นะครับ

เมื่ออยู่ในเกมส์ พิม ในconsole SS_connect ก็จะทำให้แบ่งจอทันทีและสามารถเริ่มเล่นสองคนได้เลยครับ
    ถ้าจะให้เพื่อนออกเกมส์ ก็พิม SS_disconnect ระหว่างเกมส์ได้เลยครับ
    Last edited by yamisong; 12 Feb 2009 at 09:29:27.

OverclockZone Member yamisong's Avatar

แนะนำเพื่อคนที่ยังไม่ได้ลองด้วยนะครับ

OverclockZone Member I|lu$ioN's Avatar

แหล่มดีแฮะ เล่นกะเพื่อนท่าทางจามันส์หยด ... อิอิ ขอบคุนค้าบบบบบบบบ !!!!!!!!!!!

Quote Originally Posted by yamisong View Post
    ขอบคุณครับทำได้แล้วกว่าจะทำได้ T-T ใช้จอย Ps2 ด้วย

อ่อ เห็นว่าวิธีนี้ดีมากๆ ผมขอเพิ่มเติมลายละเอียดและกันครับ

และก็ผมลองแล้วจอยPs2 ไม่ต้องถอดจอยออก 1-2 วิ ก่อนเข้าเกมส์นะครับใช้ได้ปกติเลย

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวขอ Quote เทคนิคนี้ขึ้นบนด้วยได้ไหมครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks