Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับตัว antivirus เครื่องท่านๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับตัว antivirus เครื่องท่านๆครับ

คือตอนนี้ผมจะลง window ใหม่ จึงอยากถามว่า เครื่องเราๆท่านๆใน OCZ เนี่ย มีตัวป้องกันไวรัส สปายแวร์ หนอน อะไรบ้าง โดยที่ต้องไม่มองแคล็กของเกมส์ว่าเป็นไวรัสด้วย เนื่องจากเมื่อก่อนใช้ร่มแดง kis มองแคล็กของเกมส์เป็นไวรัสหมด ปัจจุบันผมใช้ nod32 , scanspyware และ kpe17 อยู่ แต่อยากจะเปลี่ยนน่ะครับ ตอนนี้ดู avast กับ doctor spyware อยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

บางเกมส์ก็เตือนครับ
    เพราะบางทีอาจจะมีผู้ใช้งานเเล้วเดือดร้อนเเล้วส่งไฟล์ไวรัสไปให้เจ้าของโปรเเกรมอับเกรดฐานข้อมูลหรืออาจจะเป็นตัวเจ้าของเกมส์ส่งไฟล์ Crack ไปให้ anti ห้ามก็เป็นได้

Comment

ใช้ร่มแดงแต่สั่งมันให้ไม่สนใจตอนมันเด้งแจ้งขึ้นมาก็ใช้ได้ปกติแต่รำคาญหน่อย

Comment

ผมใช้ bitdefender ลิขสิทธิ์ครับ มันจัดการกะแคร้กและคีย์ทุกชนิด ต้องไป recoveryเอาเหนเค้าบอกมา เดี๋ยวถ้าโดนอีกจะไปลองทำครับ

Comment

โปรแกรมมันปรับได้นะ หรือ กด ให้ไม่มองแครกโปรแกรมเป็นไวรัส แต่บ้างตัวมันก็มีีไวรัสแุถมมาจริงๆ[=.=]

Avast! นี่เด้งแจ้งเป็นไวรัส โทรจัน พวกแครกโปรแกรมพอๆกับ AntiVir เลย
          Kaspersky Anti-Virus & Kaspersky Internet Security สำหรับผมว่าน้อยนะ ไม่ค่อยมองแครกโปรแกรม ยกเว้นบ้างอัน

Anti Spyware
          SUPERAntiSpyware Professional
          Spyware Doctor
          SpyBot - Search & Destroy

HijackThis
          Malwarebytes Anti-Malware
          CPE17AntiAutorun
          Last edited by tArIbAn; 22 Dec 2008, 22:26:15.

Comment

Avast ไวรัสมาที วิ่งกันทั้งบ้าน

Comment

bitdefender เซทงัยให้มันไม่ซิว แคร้กกะคีย์เกนอ่ะครับผม

Comment

ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ แต่ก่อนใช้ nod32 และแต่ก่อนอีกทีใช้มาหลายค่ายมากๆ

แต่ตอนนี้ไม่ใช้แล้วครับ ไม่ลงเลยสักค่าย นานๆทีอยากรู้ว่าเครื่องเรามีไวรัสหลงเข้ามาไหม

ก็ลง อัพเดท และก็ สแกน เอ!ก็ไม่เห็นมีนี่นา สรุปนะครับ แค่เปิดโชว์ hidden file ไว้ และคิดก่อนที่จะกดนิดนึง

เล่นเน็ตก็ หมาไฟเลย แค่นี้ก็ไม่เห็นจะมีไวรัสและ

ปล.ผมทำงานที่จะต้องเข้าไปแก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ในโรงงานบ่อยๆ เจอเครื่องที่ลง anti virus สารพัดแบรน อัพเดทล่าสุด

แต่ติดไวรัสกันงอมแงม เป็นแบบนี้แทบทุกที่ บางทีกลับมาบ้านเปิดดูทัมไดร์ที่ไปเสียบที่โรงงานมา ก็มีไวรัสติดมาด้วย

แต่ถ้าเปิดโชว์ไฟล์ไว้ ก็จะเห็นตัวไวรัสและสามารถจัดการกันมันได้ด้วยมือเราเอง

Comment

แล้วไวรัสที่มองไม่เห็นด้วยตาล่ะครับ...
                  ผมซ่อมคอม แก้พวกไวรัสให้โรงเรียนเจอประมาณแก้ตัวนี้ได้ อีีกตัวโผล่ออกมา..
                  บ้างเครื่องก็แก้สบายๆ บ้างเครื่องมันล่อซะไฟล์ Windows หาย หรือ ทำให้เกิดอาการผิดปกติ
                  อย่างเมาท์ทำงานเร็ว สักพักรีีเครื่องเอง
                  บ้างเครื่องเข้า Safemode ไม่ได้
                  ส่วนปัญาเครื่อง นักเรียนใช้ นี่ขนาดลง DeepFreeze แช่ไดร์ฟ Windows ไว้มันยังเล่นซะ เหนื่อยใจเลย...
                  ลง ESET NOD32 Smart Security เพราะ ห้องเรียนไม่มีเน็ต มันอัพเดตไฟล์สะดวก แต่ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะเอาอยู่ได้สักกี่วัน...
                  เครื่องอาจารย์ กับ ห้องที่ต่อเน็ต ผมจะลง Avast! Professional
                  Last edited by tArIbAn; 22 Dec 2008, 23:39:28.

Comment

Originally posted by tArIbAn View Post
                    แล้วไวรัสที่มองไม่เห็นด้วยตาล่ะครับ...
                    ผมซ่อมคอม แก้พวกไวรัสให้โรงเรียนเจอประมาณแก้ตัวนี้ได้ อีีกตัวโผล่ออกมา..
                    บ้างเครื่องก็แก้สบายๆ บ้างเครื่องมันล่อซะไฟล์ Windows หาย หรือ ทำให้เกิดอาการผิดปกติ
                    อย่างเมาท์ทำงานเร็ว สักพักรีีเครื่องเอง
                    บ้างเครื่องเข้า Safemode ไม่ได้
                    ส่วนปัญาเครื่อง นักเรียนใช้ นี่ขนาดลง DeepFreeze แช่ไดร์ฟ Windows ไว้มันยังเล่นซะ เหนื่อยใจเลย...
                    ลง ESET NOD32 Smart Security เพราะ ห้องเรียนไม่มีเน็ต มันอัพเดตไฟล์สะดวก แต่ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะเอาอยู่ได้สักกี่วัน...
                    เครื่องอาจารย์ กับ ห้องที่ต่อเน็ต ผมจะลง Avast! Professional
                    อันนี้เกินกว่าที่จะเอาอยู่ครับเพราะเครื่องไม่ได้จับแค่มือเดียว ที่ผมพูดถึงคือหมายความถึงการใช้ส่วนตัวที่บ้านหรือคอมพิวเตอร์ที่ทำงานส่วนตัวครับ

ส่วนเรื่องคอมพิวเตอร์ที่โรงเรียนที่มีแต่เด็กเก่งๆร้อนวิชามากมายแต่ต้องการเผยแพร่กับเพื่อนๆ ต้องใช้ระดับ hardware protect แล้วหละครับ เช่น undo card ยุ่งยากในการใช้นิดแต่ได้ผล

ส่วนAntivirus ที่ดีนั้นส่วนตัวผมว่าพอๆกันทุกค่ายแล้วแต่ชอบ ห่วยเหมือนกันหมด เอ้ยดีเหมือนกันหมด
                    Last edited by tineny; 23 Dec 2008, 03:44:55.

Comment

ลอง KIS + CPE17 ดูนะครับลง2ตัวนี้อุ่นใจระดับนึง

Comment

Nod32+CPE17 แค่นี้ก้อหมดปัญหา

Comment

ระมัดระวังในการเปิดโปรแกรม,
                          show file extension, show hidden files,
                          disable autorun, ระมัดระวังในการใช้ USB flash drive
                          ใช้ limited user account ไม่ใช้ administrator โดยไม่จำเป็น,
                          แค่นี้แหละครับ ป้องกันไวรัสได้สบายๆ

ส่วนโปรแกรมสแกน ผมใช้ avast home edition โดยที่บางทีก็ปิด standard shield (ที่มันจะ scan file เวลาเปิดไฟล์) เพราะในเครื่องไม่มีไฟล์ใหม่ๆ เข้ามา ไม่รู้จะให้มันสแกนไปทำไม แต่เปิด web shield กะอย่างอื่นๆ ไว้
                          คิดอยู่ว่าต่อไปอาจจะซื้อ professional edition เพื่อตอบแทนเขาซะหน่อย ที่ให้เราใช้ได้ home edition ฟรีๆ มานานแล้ว

Comment

อันเดิมดีอยู่แล้วครับ ร่มแดง แอบสแกนตลอด แถมลบอัตโนมัต(ไปตั้งมันเอง) เรียบร้อยโรงเรียนแคร็กส์ครับ

หายหมด ทำงานลำบากเป็นเดือน เห้อๆๆ แคปเปอร์ดีกว่านะ มันเตือนก่อนก็ดูว่าจะให้ลมหรือป่าว ไม่ลบก็

เคลียลออกจากลิสไป แต่เดียวมันก็จะแจ้งเตือนอีกรำคาณ อีน้อง น็อต32 ตัวนะดีแล้ว

Comment

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
                              Avast ไวรัสมาที วิ่งกันทั้งบ้าน

เปิดลำโพงดังๆด้วยนะท่าน

Comment

Working...
                              X