Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงไดร์เวอร์การ์ดเขียวแล้วดูหนังจอดำอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงไดร์เวอร์การ์ดเขียวแล้วดูหนังจอดำอ่ะ

คือว่าผมเพิ่งลงวินโดวใหม่เลยโหลดไดร์เวอร์เขียวตัวใหม่จากเว็บมาลง GeForce Release 180 (180.48) ปรากฏว่ามันดูไฟล์หนังแล้วมีปัญหาดังนี้
    1.เปิดจอเล็กดูได้ตามปกติ แต่พอขยายเป็นfull screenปุ้บจอดำไปเลย แต่ทำmedia classicยังทำงานอยู่นะครับแค่ไม่มีภาพมีแต่เสียง พอพับกลับมาเป็นจอเล็กเหมือนเดิมภาพถึงกลับมา
    2.ดูจอเล็กอยู่ แต่ถ้ามีการพับหน้าต่างวินโดว ก็อาการเดียวกันกับข้างบนเลย

ใครพอจะรู้มั้ยครับว่าเป็นเพราะอะไรแล้วจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
    ผมใช้k-liteนะครับ

ลง codec ก่อนครับผมว่านะ มันจอดำเพราะแบบนี้แหละ

Comment

เอ่อ....ผมเขียนไว้ตรงบรรทัดสุดท้ายไม่ใช่หรอครับผมใช้k-lite

เพิ่มเติมนิดนึงครับ
      ตอนแรกลงวินโดวเสร็จผมลงk-liteทันทีเลย ลองเทสดูปรากฏว่าดูได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย เลยลงไดรเวอร์การ์ดจอไป พอลงเสร็จปุ้บก็นั่นแหละครับ ตามที่บอกเลยT^T

Comment

180.48 ผมใช้ Vista มีปัญหาเล่นเกมแล้ว CRash กับเห็นตัวละครในเกม Wolrd in conflict เป็นเหมือนใส เลยกลับไปใช้ 177.98 สบายใจกว่าเยอะ ^^ ลองลง K-lite Codec ตัวใหม่สุดดูครับ ไม่หายก็ดุว่า Window อะไร โมหรือเป่ลา ไม่งั้นก็เปลีั่ยน Driver ดู

Comment

k-lite ที่ใช้ลงไปคือ k-lite mega codec pack 4.42 ส่วนวินโดวใช้ตัว(ก๊อป)oiriginalแท้ๆไม่มีอะไรเพิ่มเติม แล้วก็ใช้แผ่นsp3(ก๊อป)แท้ อัพอีกทีนึงครับ

ไออาการนี้ผมลองดูกะวินโดวหลายๆตัว(เท่าที่จะหายืมมาได้) ปรากฏว่าบางตัวมันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ พวกdark 6 อะไรพวกนี้อ่ะ

งงครับ

Comment

น่าจะเป็นที่วินโดวส์แล้วนะครับผมใช้ 181.00 ยังปกติดีเลยครับดูหนัง

Comment

*-* วินโดว์เหรอใช้ SP3 ของ microsoft แท้ๆ ไม่เห็นมีไรอ่ะ - - แต่เลิกใช้ละเล่น Vista

Comment

ผมว่ามานไม่น่าจะเป็นที่วินโดวง่ะ เพราะว่าตอนที่ลงวินโดวเสร็จแล้วลงแนกำแลยมันไม่มีปัญหาอ่ะครับ แต่พอลงการ์ดจอไปปุ้บมันถึงจาเป็น เลยคิดว่ามันอาจจะเกี่ยวกับพวกความละเอียดจอหรือการตั้งค่าvdoสูงเกินไปรึเปล่าอาไรแบบนี้อ่ะครับ

แต่พอดีไม่ค่อยเชี่ยวทางด้านนี้เท่าไหร่

Comment

Originally posted by LVTHN View Post
                  เอ่อ....ผมเขียนไว้ตรงบรรทัดสุดท้ายไม่ใช่หรอครับผมใช้k-lite

เพิ่มเติมนิดนึงครับ
                  ตอนแรกลงวินโดวเสร็จผมลงk-liteทันทีเลย ลองเทสดูปรากฏว่าดูได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย เลยลงไดรเวอร์การ์ดจอไป พอลงเสร็จปุ้บก็นั่นแหละครับ ตามที่บอกเลยT^T
                  ลง codec ก่อนลง driver เหรอครับ?
                  ปกติผมจะลง driver ให้เสร็จก่อนแล้วค่อยลงโปรแกรมหรือพวก codec อ่ะ (เฉพาะตอนลง windows เสร็จใหม่ๆนะ)
                  Last edited by ryudia; 24 Dec 2008, 15:30:55.

Comment

Originally posted by LVTHN View Post
                    ผมว่ามานไม่น่าจะเป็นที่วินโดวง่ะ เพราะว่าตอนที่ลงวินโดวเสร็จแล้วลงแนกำแลยมันไม่มีปัญหาอ่ะครับ แต่พอลงการ์ดจอไปปุ้บมันถึงจาเป็น เลยคิดว่ามันอาจจะเกี่ยวกับพวกความละเอียดจอหรือการตั้งค่าvdoสูงเกินไปรึเปล่าอาไรแบบนี้อ่ะครับ

แต่พอดีไม่ค่อยเชี่ยวทางด้านนี้เท่าไหร่
                    uninstall klite เสียก่อนครับ แล้วลง klite ใหม่อีกที
                    ไม่แปลกแล้วแบบนี้ลง klite ก่อนแล้วไปลง driver ทีหลัง
                    ปกติผมลง driver ก่อนค่อยลง klite ทีหลังครับ

Comment

อ่าได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

แต่ว่าพอไปเปิดพวกไฟล์หนังหนักๆมันก็ยังเป็นอยุ่นาครับ ต้องรอซักพักนึงก่อนถึงจาไม่มีปัญหา

Comment

Working...
                      X