Announcement

Collapse
No announcement yet.

HP mini 2133 เกี่ยวกับโหมด Sleep คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HP mini 2133 เกี่ยวกับโหมด Sleep คับ

ซื้อมาโหลดบิทเป็นหลัก มีคำถามอยากขอความเห็นคับ

1.หลังจากทดลองแล้ว ในขณะที่โหลดบิทอยู่ แล้วเข้าสู่สถานะ ปิดหน้าจอ ซื่งตรงนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าโหมด sleep หรือเปล่า เพราะฮาร์ดดิสยังคงทำงานอยู่ และยังโหลดงานได้ปกติ แต่ปัญหาคือ ไม่สามารถปลุกให้หน้าจอกลับมาเปิดได้อีก กดปุ่มอะไรก็ไม่ขึ้น ตรงนี้แก้ยังไงคับ ตอนนี้ใช้วิธี กดปุ่ม power 1 ครั้ง เพิ่มให้มันเข้าโหมด standby (ไม่แน่ในนะคับ แต่ไฟพาวเวอร์จะกระพิบ) จากนั้นก็กดอีกครั้งก็จะตื่น จากนั้นก็เข้าสู่หน้าจอเลือกยูสเซอร์แล้วใช้งานได้ปกติคับ ตรงนี้อยากทราบว่าจะทำยังไงให้มันตื่นแบบปกติอะคับ ซึ่งไม่รู้ว่ามันทำงานในโหมดอะไร แต่ยังโหลดงานได้ปกติ
    ปล. ยังไม่ได้ลง HP QuickLance button นะคับ ไม่รู้ว่ามันช่วยได้หรือเปล่าคับ เด๋วลองลงก่อนคับ

2.ในกรณีโหลดบิท ใช้โหมดปิดหน้าจออย่างเดียว กับโหมด sleep แบบไหนประหยัดไฟกว่าคับ ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่า มันเข้าโหมด sleep หรือเปล่า รู้แต่หน้าจอจะดับตามที่เราเซ็ตไว้ แต่ปกติหน้าจอดับธรรมดาแล้ว ขยับเม้าส์ มันก็เปิดทำงานปกติคับ ตรงนี้ผมคิดว่า น่าจะปิดหน้าจออย่างเดียวก็คงพอแล้ว เพราะถึงยังไง ระบบก็ยังทำงานปกติ ผมเข้าใจถูกไหมคับ จะได้เซ็ตให้ปิดหน้าจออย่างเดียว

ใครที่โหลดบิทบ่อยๆแนะนำหน่อยนะคับจะเซ็ตยังไงดี

ตอนนี้ใช้ window7 คับ โหลดบิทได้ปกติคับ

ดันๆๆ

Comment

ตามไปที่นี่เลยครับพี่น้อง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=358600

Comment

ขอบคุงค้าบ
        ลิิงค์ที่ให้มาก็ทำไว้อยู่แล้วคับ แต่ติดปัญหาเรื่อง เวลาทิ้งโหลดบิทไว้นานๆ ควรปล่อยให้มัน sleep (เช็คดูแล้วมันก็ยังโหลดได้เรื่อย) หรือว่า ให้ปิดแค่หน้าจอพออะคับ อยากให้มันประหยัดไฟนิดนึงคับ

Comment

คือต้องเข้าใจว่า sleep นี่คือ standby mode แล้ว com มันจะหยุดทำงานนะ cpu hdd ก็ไม่ทำงาน แต่ ram จะยังคงมีไฟเลี้ยงอยู่ ข้อมูลใน ram ยังอยู่ เมื่อ cpu +hdd หยุดทำงานแล้วมันจะ load bit ได้ไง
          ตกลง sleep กับ standby มันคนละมันกันหรอ งง

Comment

นี่แหละที่งง ว่าทำทำงานในโหมดอะไร ฮาร์ดดิส ซีพียูยังทำงานอยู่ เพียงแต่ว่า ไม่สามารถเปิดหน้ากลับจอได้ ก็เลยต้องให้มันเข้าโหมด sleep ด้วยการดันปุ่มพาวเวอร์ 1 ครั้ง (เซ็ตให้sleep) แล้วค่อยกดซ้ำอีกครั้งถึงจะตื่นจิงๆได้ ตอนนี้ก็เลยเซ็ตให้ปิดหน้าจออย่างเดียว พอไปขยับปุ่มก็ทำงานได้ปกติคับ

Comment

ท่านครับการที่ท่านจะโหลด Bit อ่ะแล้วให้มันปิด โหมด HDD แล้ว ก้อโหมด CPU ไม่มีทางทำได้หรอครับ

แล้วอีก Notebook กินไฟหรอครับพี่น้อง ผมปิดทั้งเดือนที่บ้านผมแล้วก้อเปิดโหลด Bit ทั้งวันเหมือนกันครับพี่น้อง

ค่าไฟไม่เคยเกิน 200 สักครั้ง

Comment

Originally posted by veera3000 View Post
                นี่แหละที่งง ว่าทำทำงานในโหมดอะไร ฮาร์ดดิส ซีพียูยังทำงานอยู่ เพียงแต่ว่า ไม่สามารถเปิดหน้ากลับจอได้ ก็เลยต้องให้มันเข้าโหมด sleep ด้วยการดันปุ่มพาวเวอร์ 1 ครั้ง (เซ็ตให้sleep) แล้วค่อยกดซ้ำอีกครั้งถึงจะตื่นจิงๆได้ ตอนนี้ก็เลยเซ็ตให้ปิดหน้าจออย่างเดียว พอไปขยับปุ่มก็ทำงานได้ปกติคับ
                ผมว่ามันเป็นที่ปัญหาของการ off monitor แล้วกดปุ่มใดๆ ไม่กลับมา on มากกว่าครับ
                ส่วนพอ sleep แล้ว ให้มันกลัมมาตื่น มันสามารถ on monitor ให้ได้
                แต่ปัญหามาจากอะไรนี่ไม่ทราบเหมือนกัน จะเป็นที่ driver card จอหรือเปล่า

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับ
                  ตอนนี้ใช้ปิดจออย่างเดียว อย่างที่ท่าน vampires101 บอกคับ แต่ว่าดีกว่าใช้ pc เครื่องเก่าเยอะเลย เงียบ ร้อนน้อยกว่า กินไฟน้อยกว่า แต่รอสิ้นเดือนค่อยดูค่าไฟอีกทีคับ อิอิ

Comment

Working...
                  X