Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมฯ ทิ้งไว้นาน ๆ หน้าจอค้างครับดูให้หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมฯ ทิ้งไว้นาน ๆ หน้าจอค้างครับดูให้หน่อย

เปิดเกมส์ทิ้งไว้ทั้งคืน ตอนเช้าหน้าจอค้างครับกดอะไรก็ไม่ขึ้นบางวันก็ค้างแบบหน้าจอมืด ๆเหมือนปิดเครื่อง บางวันก็ค้างเป็นภาพเกมส์ หรือภาพหน้าจอก่อนที่ภาพมันจะค้าง ตัว cpu ไฟสีเหลืองหน้าเคสก็ยังติดอยู่ แต่ไฟแดง hdd ไม่กระพริบ พัดลมในเคสก็ยังหมุนแสดงว่า cpu ยังทำงาน .... ไม่รู้่ว่ามีคนเข้าไปเซ็ทอะไร หรือ เผลอไปตั้งอะไรไว้หรือเปล่านะคร้ับ ใครรู้วิธีแก้บอกผมทีนะครับ

ปล. ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดจอ ลองเปลี่ยนมาหลายเวอร์ชั่นแล้วก็ไม่หาย

ลองเข้าไปดูในส่วนของ Screen Save ตรงหัวข้อ Power ดูครับ
    ว่าเราตั้งค่าพวก turn off อะไรต่างๆ ไว้หรือเปล่าครับ
    ลองตั้งเป็น never ดูครับว่าหายไหม

Comment

Originally posted by guyo View Post
      ลองเข้าไปดูในส่วนของ Screen Save ตรงหัวข้อ Power ดูครับ
      ว่าเราตั้งค่าพวก turn off อะไรต่างๆ ไว้หรือเปล่าครับ
      ลองตั้งเป็น never ดูครับว่าหายไหม
      ออ ยังไม่ได้เข้าไปเลย ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

Comment

แล้วถ้ามีคนเข้าไปเซ็ทค่าในไบออส แก้ยังไงครับ

Comment

Originally posted by nobeta2 View Post
          แล้วถ้ามีคนเข้าไปเซ็ทค่าในไบออส แก้ยังไงครับ
          เคลีย CMOS ครับ

Comment

Originally posted by verjil View Post
            เคลียยังไงหรอครับ

Comment

Originally posted by nobeta2 View Post
              เคลียยังไงหรอครับ

Comment

Originally posted by verjil View Post
                AM2NF6G เคลียร์ยังไงหรอครับ

Comment

อาการเดียวกะที่ผมเคยเป็น เปลี่ยน Power Supply ครับ หายขาด

Comment

AM2NF6G เคลียร์ยังไงหรอครับ
                    อ่านคู่มือบอร์ดครับ จะให้เสียบจั๊มเปอร์เพื่อเคลียร์ แต่เสียบรูไหนไม่รู้
                    หรือง่ายๆ ถอดถ่านที่บอร์ด ทิ้งสัก 2 นาที แล้วใส่ใหม่

Comment

Originally posted by surebia View Post
                      อาการเดียวกะที่ผมเคยเป็น เปลี่ยน Power Supply ครับ หายขาด
                      อ่าท่านมาตอบให้ผมทั้ง 2 กระทู้เลยขอบคุณมากครับ

Comment

อ่านคู่มือบอร์ดครับ จะให้เสียบจั๊มเปอร์เพื่อเคลียร์ แต่เสียบรูไหนไม่รู้
                        หรือง่ายๆ ถอดถ่านที่บอร์ด ทิ้งสัก 2 นาที แล้วใส่ใหม่
                        เอ่อ...ต้องปิดเครื่องก่อนปะครับ

Comment

ปล..ขออย่าให้่เป็นเพราะ PSU เล้ย..ถ้าใช่งานเข้าเลย ต้องหาในบอร์ดอีกแน่ ๆ

Comment

เอ่อ...ต้องปิดเครื่องก่อนปะครับ
                            ขออภัยครับ..ท่านกำลังหมายถึงว่า...ท่านถามว่า...
                            ต้องปิดเครื่องคอมพ์ก่อนถอด/ใส่...ถ่าน/จั๊มเปอร์ออกจากเมนบอร์ดหรือไม่
                            อย่างนั้นใช่มั๊ยครับ...ถ้าใช่...
                            ท่านจะกล้าเอามือไปจับต้องชิ้นส่วนอิเล็คโทรนิคส์บนเมนบอร์ดขณะที่กำลังมีกระแสไฟฟ้าวิ่งอยู่ใน
                            ชิ้นส่วนเหล่านั้นหรือครับ
                            โห...
                            ถ้าท่านกล้าทำ...ท่านก็ต้องกล้าบอกคนทางบ้านให้เตรียมโทรเรียกรถพยาบาลไว้ด้วยนะครับ
                            อิๆ..
                            Last edited by dragon_horse; 24 Dec 2008, 16:00:46.

Comment

Working...
                            X