Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนหมดเครื่องแล้วยังไม่หาย ขอความช่วยเหลือคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนหมดเครื่องแล้วยังไม่หาย ขอความช่วยเหลือคับ

ผมเคยใช้

E6600 + P5K-SE + Winfast 7600GS @ 460W enermax

ปรากฏว่าภาพ แตก สีเพี้ยน ไปถามคนอื่นเขาบอกการ์ดจอพังแล้ว เลย...

E6600 + P5K-SE + Winfast 8600GT @ 460W enermax

... ไม่หายครับ หนักกว่าเดิม ภาพแตก คอมกระตุก ค้าง บลูสกรีน ก้อเปลี่ยนอีก

E6600 + P5K Premium + Winfast 8600GT @ 460W enermax

ไม่หาย เหมือนเดิม อ้ะ มีคนบอกการ์ดจออาจจะแต๊บอีกอัน มันไม่เข้ากับบอร์ด จัดไป...

E6600 + P5K Premium + XFX 9500GT @ TT tough power 750W

เหมือนเดิม ครับ ผมลงวินโดวส์หลายเวอร์ชัน ไดรเวอร์หลายเวอชัน แก้ไม่ได้เลย

แสกนไวรัสใช้ของ Antivir ไม่เจออะไรครับ แต่ฟอแมทลงวินโดวใหม่เป็นว่าเล่นเลยนะ T^T

guru ท่านใดคุ้นๆ เหมือนเคยรู้วิธีแก้ รบกวนบอกทีครับ

ป.ล. อาทิตย์ก่อนโพสไว้ ไม่ได้อ่านเลยครับ เครื่องเน่ามากเพราะลงวิสต้าแล้ว ภาพแตกกระจุย

เออ ตอนขึ้นจอฟ้า ลองรีบจดตัวเลขที่ึขึ้นมาไว้ครับ แล้วเอาไป search ใน google มันจะบอกว่าเกิดจากอาไร
    ลองดูก่อนอะนะครับ

ปล.เปลี่ยนทุกอย่างแล้วหรอครับ เป็นที่หน้าจอรึเปล่าครับ หรือพวกสายสัญญาณรึเปล่าครับ
    ปล.อีกที อุปกรณ์ทุกชิ้นของใหม่หมดเลยเปล่าครับ
    ปล.อีกรอบอะนะ หรือลองเข้าไปปรับโหมดตั้งค่าความระเอียดของการ์ดจอยังครับบางที สเปคการ์ดจออาจสูงกว่าที่หน้าจอเรารับได้อะนะครับ เช่น คุณต้องดูก่อนว่า จอ ของคุณรับความละเอียดสูงสุดที่เท่าไหร่
    และคุณตั้งการ์ดจอให้มันทำงานที่เท่าไหร่ ถ้ามันเกินอาจมีปัญหาได้นะครับ

ลองดูก่อนนะครับยังไงเอาใจช่วยครับ

Comment

monitor เสียป่าวครับ

Comment

ลองเปลี่ยน HDD รึยัง

Comment

เหมือนขี่ช้างจับตักกะแตน
          1. ลองเสียบมอนิเตอร์ตัวอื่นถ้าเหมือนเดิม
          2.ลองสายสัญญาณเส้นใหม่
          3.update Driver http://www.laptopvideo2go.com/

Comment

c'c'

Originally posted by ิboatkuku View Post
            เออ ตอนขึ้นจอฟ้า ลองรีบจดตัวเลขที่ึขึ้นมาไว้ครับ แล้วเอาไป search ใน google มันจะบอกว่าเกิดจากอาไร
            ลองดูก่อนอะนะครับ

ปล.เปลี่ยนทุกอย่างแล้วหรอครับ เป็นที่หน้าจอรึเปล่าครับ หรือพวกสายสัญญาณรึเปล่าครับ
            ปล.อีกที อุปกรณ์ทุกชิ้นของใหม่หมดเลยเปล่าครับ
            ปล.อีกรอบอะนะ หรือลองเข้าไปปรับโหมดตั้งค่าความระเอียดของการ์ดจอยังครับบางที สเปคการ์ดจออาจสูงกว่าที่หน้าจอเรารับได้อะนะครับ เช่น คุณต้องดูก่อนว่า จอ ของคุณรับความละเอียดสูงสุดที่เท่าไหร่
            และคุณตั้งการ์ดจอให้มันทำงานที่เท่าไหร่ ถ้ามันเกินอาจมีปัญหาได้นะครับ

ลองดูก่อนนะครับยังไงเอาใจช่วยครับ
            nv4_disp ครับ เป็นตัวไดรเวอร์ nvidia T____T
            P5K-SE ใหม่ครับ แต่ P5K-Premium รับจากบอร์ดนี้
            8600GT เพื่อนเล่นได้ คนอื่นเล่นได้ ยกเว้นผม เลยปล่อยไปในบอร์ดนี้
            7600GS เอาให้พี่ใช้ ก็ไม่มีปัญหาครับ
            9500GT รับมาในบอร์ด ของใหม่ครับ
            จอ SS 740B ปัญหาคือลองกะเครื่องอื่นมันก็เล่นได้สบายใจเฉิบเลย T___T

Originally posted by 1623 View Post
            monitor เสียป่าวครับ
            ไม่ครับ ลองเสียบกับเครื่องอื่น ไม่มีปัญหาแม้แต่ pixel เดียว

Originally posted by kk View Post
            ลองเปลี่ยน HDD รึยัง
            เปลี่ยนครับ

WD320AAKS ----> 2x WD Raptor 80ADFD ครับ
            ป.ล. ผมมี PC สองเครื่อง เอา HDD ไปลงวินโดวรันอีกเครื่องก็ปรกติ HD tune ไม่เจอ BAD ครับ

update :: ตอนนี้ XFX 9500GT เล่นได้ครับ แต่ แตกบางครั้งต้องรีสตาร์ทเครื่องทุกครั้งที่เล่นเกมจบ ไม่บลูสกรีนแล้วหลังติ๊กตรง write combine ใน windows display ออก
            แต่เครื่องยังช้า กระตุก สวิตช์หน้าจอไม่ได้ แถม ภาพแตกบางครั้งด้วยครับ
            (แตกในหน้า desktopเลยครับ)

Comment

ลองดูเรื่องความร้อนรึยังครับ ลองเช็ดดูนะ

Comment

ลองเคลียไบออสดูก่อน เผื่อท่าน oc แล้วค่า PCI มันขึ้นตาม
                แล้วตอนลงไดร์เวอร์ลบของเก่าออกหมดแล้วยัง ก่อนที่จะลงใหม่

รู้สึกเหลือแต่ cpu น่ะที่ยังไม่เปลี่ยน

Comment

โทษนะครับ ท่านใช้เคสอะไรอยู่ แล้วลองลอยบอร์ดเทสดูแล้วหรือยังครับ น่าจะลองดูนะ

Comment

c'c'

Originally posted by :[HARDMAN]: View Post
                    ลองดูเรื่องความร้อนรึยังครับ ลองเช็ดดูนะ
                    ใช้ asus probe มัน CPU 41 MB 38 full load 48/38 ครับ

Originally posted by rial_kung View Post
                    ลองเคลียไบออสดูก่อน เผื่อท่าน oc แล้วค่า PCI มันขึ้นตาม
                    แล้วตอนลงไดร์เวอร์ลบของเก่าออกหมดแล้วยัง ก่อนที่จะลงใหม่

รู้สึกเหลือแต่ cpu น่ะที่ยังไม่เปลี่ยน
                    ไม่ได้คล๊อกอ้ะสิครับ T^T เคลียไบออสแล้วครับ ไม่หาย
                    ผมลงวินโดวส์ใหม่เลยครับ CPU หาเปลี่ยนร็วๆนี้ล่ะครับ เผื่อเป็นที่ CPU T^T

Originally posted by Cybernetic View Post
                    โทษนะครับ ท่านใช้เคสอะไรอยู่ แล้วลองลอยบอร์ดเทสดูแล้วหรือยังครับ น่าจะลองดูนะ
                    ง่าาา ใช้ Cooler Master Wave master ครับ พัดลม 6 ตัวอ้ะคับ แล้วตัวที่ 7 ผมเอาพัดลม 20 นิ้วเป่าข้างเคสอ้ะคับ ต้องเปลือยอีกเหรอ?

Comment

ไม่หาย ครับ ทำยังงัยก็ไม่หาย T___T

update :: เวลาเล่นเกมแล้วพับจอบ่อยๆ แฮงก์ครับ เล่นดอทเอ ภาพแตกกระจายเลย T___T

ป.ล. รับ EAH4850 MATRIX/HTDI/512M หรือ แลกอันที่ผมมี คิดราคามาเลยครับ
                      (แต่อีกนานนะ กว่าจะได้ซื้อ >_<)
                      Last edited by fordizen; 24 Dec 2008, 11:31:36.

Comment

โอเค งั้นก็รอท่านต่อไปครับ...

Comment

มีร้านไหนรับเชคมั่งเนี่ย T_____T ประกันหลากหลาย ทำไงดี

Comment

ผมว่าที่เค้าให้ลองเปลือยน่าจะมาจากที่ สงสัยว่าเป็นเพราะ บอร์ดมันช็อต กับเคสหรือเปล่าครับ

Comment

Working...
                            X