Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมใหม่เขียนแผ่นเสียบ่อยมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมใหม่เขียนแผ่นเสียบ่อยมาก

ซื้อคอมมาใหม่
    CPU : AMD X2 4800+
    MB : Gigabyte MA78GM-S2H
    RAM : Kingston 2*2 GB Bus 800
    HD : WD 640 GB SATA
    DVD-RW : Pioneer DVR-216 BK SATA

หลักๆ มีแค่นี้ส่วนการ์ดจอกับ PSU ผมว่าคงไม่เกี่ยว ปัญหาก็คือเขียนแผ่นแล้วเสียบ่อยมากเกิน 50 เปอร์เซ็น เครื่องเก่าไม่เคยเขียนเสียเลย

ตอนแรกนึกว่าเกิดปัญหาจากเฟิร์มแวร์ก็อัพเฟิร์มแวร์ของไดรว์ดีวีดีเป็นตัวล่าสุดก็ยังไม่หาย อัพเดทไดรเวอร์ SATA ของเมนบอร์ดก็ไม่หาย ปรับการทำงานของทั้ง HD และDVD-RW เป็นแบบ IDE ก็ไม่หาย ลงวินโดวส์ใหม่จากวิสต้า 64 เป็น 32 และก็ XP SP2 ก็ไม่หาย

เหลือข้อสุดท้ายอาจเกิดจากปัญหาแผ่นไม่เข้ากับไดรว์ดีวีดีก็เลยถอด DVD-RW ตัวเก่า ASUS 1608P (IDE)มาลองแต่ก็ยังเขียนเสียเหมือนเดิม

ลองมาหมดจนปัญญาแล้วไม่รู้เกิดจากอะไรเขียนแผ่นเสียเยอะมากเลย ตอนเขียนแผ่นเมื่อก่อนไม่มีต้องกังวลแต่ตอนนี้ต้องมานั้งลุ้นว่าจะเขียนผ่านหรือเปล่า

อาการมีสองกรณีครับ
    กรณีที่ 1 คือตอนที่ตั้งให้ HD และDVD ทำงานในโหมด AHCI กรณีนี้อาการจะเป็นแบบเขียนแผ่นไปได้สักพักไฟที่ไดรว์ดีวีดีจะดับ โปรแกรมไม่มีการแสดงการส่งข้อมูล แต่ก็ไม่แสดงหน้าต่างว่าการเขียนผิดพลาด ยกเลิกการทำงานไม่ได้ ปิดโปรแกรมไม่ได้ เอาแผ่นออกไม่ได้ วินโดวส์ยังทำงานปกติ แต่รีสตาร์ทคอมโดยคำสั่งไม่ได้ ต้องกดปุ่มรีสตาร์ทที่เครื่องให้ทำงานใหม่ึถึงจะเอาแผ่นออกได้

กรณีที่ 2 เกิดตอนตั้งให้ HD และDVD ทำงานในโหมด IDE ทั้งหมดอาการแบบว่าการเขียนจะล้มเหลวตั้งแต่ตอนเริ่มเขียนในระยะ Lead In เลยถ้าผ่านก็เขียนได้จนเสร็จแต่ถ้าไม่ผ่านไฟที่ไดรว์ดีวีดีจะดับแล้วแจ้งว่าการเขียนล้มเหลวแ่ผ่นเสียไปเลย

ใครใช้ MB : Gigabyte MA78GM-S2H กับ HD : WD แล้วพอรู้วิธีแก้ไขช่วยหน่อยครับ หรือใครไม่ได้ใช้แต่รู้วิธีก็ช่วยทีครับ

อ้อเมนบอร์ดเป็น REV 1.1 ครับ

อาการคล้ายของผมเลยแต่ผมใช้ EP45-UD3R
    ตอนนี้แก้ไขให้มันเขียนได้ไม่เสีย(พอใจแล้วตอนนี้)แต่มันไม่ถูกต้อง
    โทรไปถามทาง Synnex เขาบอกว่าเมนบอรด์รุ่นนี้เขาลองเทสแล้วไม่เป็น
    ทาง Synnex ให้เอาเมนบอรด์เข้าไปเคลม
    แต่ขี้เกียจ
    ตอนนี้ใช้ได้ใช้ไปก่อน

Comment

เขียนที่ความเร็วเท่าไรครับ
      (แต่อาการอย่างที่บอกเคยเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ผมเลยไขน๊อตยึดไดร์สองข้าง อาการนี้หายเลย)

Comment

ลืมถามไปอย่างไอ้ที่ว่าเขียนเสียนี่เป็นหนังที่เขียนจากไฟล์ VIDEO_TS แล้วใช้ Nero เขียนใช่ไหม
        Last edited by sompoch842; 24 Dec 2008, 19:45:00.

Comment

ลองเขียนช้าสุดๆดูครับ

Comment

เปลี่ยนโปรแกรมไลร์ครับ

Comment

เหอ ๆ ....มันไม่ได้เป็นเพราะโปรแกรมที่Write อย่างเดียวหรอกครับ
              แต่ไดรฟ์ Pioneer มันเกาเหลากับตัวบอรด์ Gigabyte ด้วยน่ะครับ
              ลองเปลี่ยนมาเป็นไดรฟ์ LG(IDE) มันอ่านได้ เขียนได้ แต่ลบไม่ได(เซ็ง)
              ต้องไปแก้ในไบออสเพิ่มด้วย

Comment

น่าจะปรับความเร็วต่ำ ๆเวลาไรท์นะครับ

Comment

Originally posted by sompoch842 View Post
                  เหอ ๆ ....มันไม่ได้เป็นเพราะโปรแกรมที่Write อย่างเดียวหรอกครับ
                  แต่ไดรฟ์ Pioneer มันเกาเหลากับตัวบอรด์ Gigabyte ด้วยน่ะครับ
                  ลองเปลี่ยนมาเป็นไดรฟ์ LG(IDE) มันอ่านได้ เขียนได้ แต่ลบไม่ได(เซ็ง)
                  พูดแบบนี้เห็นด้วยเลย เพราะเคยเกิดกับตัวเองมาเหมือนกัน Gigabyte กับ Pioneer เนี่ย

Comment

Originally posted by warut_it View Post
                    เขียนที่ความเร็วเท่าไรครับ
                    (แต่อาการอย่างที่บอกเคยเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง ผมเลยไขน๊อตยึดไดร์สองข้าง อาการนี้หายเลย)
                    Originally posted by kozaz View Post
                    ลองเขียนช้าสุดๆดูครับ
                    ผมเขียนที่ความเร็ว 4X , 6X เองครับไม่เคยเขียนเร็วกว่านี้และความเร็วทั้งสองก็มีอาการเหมือนกัน

Originally posted by sompoch842 View Post
                    ลืมถามไปอย่างไอ้ที่ว่าเขียนเสียนี่เป็นหนังที่เขียนจากไฟล์ VIDEO_TS แล้วใช้ Nero เขียนใช่ไหม
                    เขียนเป็นไฟล์ข้อมูลครับ

Originally posted by wikorn View Post
                    เปลี่ยนโปรแกรมไลร์ครับ
                    ลองแล้วครับตั้งแต่ตัว NERO , ImgBurn , Ashampoo ก็อาการเีดียวกันหมด

ผมลองแ้ล้วครับจากข้างต้นผมเอาตัวไดรว์ Asus 1608P ที่คอมตัวเก่ามาใส่ลองเขียนก็เป็นครับตัวนี้เป็น IDE ตัวนี้ลูกรักเลยครับเขียนแผ่นไม่เคยงอแง เขียนแผ่นเสียในกระบวนการเขียนน้อยมากจริงๆ เรียกว่าแทบไม่เสียเลยถ้าเสียก็เกิดจากความผิดพลาดของผมเองหรืออุบัติเหตุ

ตัวไพโอเนียมันมีปัญาหาเรื่องเขียนแต่เรื่องอ่านยังไม่เจอปัญหาเลยครับ ไม่รู้เป็นทีตัวใหนกันแน่
                    Last edited by Astronaut; 25 Dec 2008, 00:02:34.

Comment

PSU ใช้รุ่นไหนครับ เคยเจอ PSU จ่ายไฟไม่พอ ลองเปลี่ยน DVD-RW เปลี่ยนไป3ตัวก็ยังเป็น เลยลองต่อ แบบ External เขียนแผ่นได้ปรกติ ระบบเดิมหมดทุกอย่างกับแบบ Internal ก็เลยใช้แบบ External มาเกือบ2ปี จนกล่อง External เพิ่งเน่าไป

Comment

ลอง เปลี่ยนยี่ห้อแผ่นดู ยัง (เกี่ยวไหมเนี่ย)

Comment

Asus ตระกูล 1608P ทั้งหลายเป็น OEM ของ Pioneer ครับ
                          ถ้ามันจะสียอาการเดียวกันก็ไม่แปลก
                          ลองหา(ยืม)ไดรฟ์ LG ของคนอื่นมาใช้ดูสิครับ
                          รับรองเขียนได้ อ่านได้ แต่ลบไม่ได(มันลบไม่ได้ต้องไปตั้งแก้ในไบออส)

Comment

Originally posted by Hello! Project View Post
                            PSU ใช้รุ่นไหนครับ เคยเจอ PSU จ่ายไฟไม่พอ ลองเปลี่ยน DVD-RW เปลี่ยนไป3ตัวก็ยังเป็น เลยลองต่อ แบบ External เขียนแผ่นได้ปรกติ ระบบเดิมหมดทุกอย่างกับแบบ Internal ก็เลยใช้แบบ External มาเกือบ2ปี จนกล่อง External เพิ่งเน่าไป
                            ใช้ Raidmax 530W และการ์ดจอเป็น ICUTE 4670

Asus ตระกูล 1608P ทั้งหลายเป็น OEM ของ Pioneer ครับ
                            ถ้ามันจะสียอาการเดียวกันก็ไม่แปลก
                            ลองหา(ยืม)ไดรฟ์ LG ของคนอื่นมาใช้ดูสิครับ
                            รับรองเขียนได้ อ่านได้ แต่ลบไม่ได(มันลบไม่ได้ต้องไปตั้งแก้ในไบออส)
                            ถ้าปัญหาเกิดจากตัวไดรว์ดีวีดีแล้วต้องเปลี่ยนไปยี่ห้ออื่น แล้วยี่ห้อใหนถึงใช้กับ GIGABYTE แล้วไม่มีปัญหาและเขียนแผ่นได้ดีครับ

Comment

เปลี่ยน ไดร์ฟดูครับน่าจะเป็นตัวไดร์ฟ เอง LG ก็ดีนะครับ เขียนดีเกือบทุกแผ่น แต่อายุมันสั้นไปหน่อย

แพงด้วยนี้สิ หุหุ

Comment

Working...
                              X