Announcement

Collapse
No announcement yet.

e8400@3.6 ครับ ไฟเยอะไปหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• e8400@3.6 ครับ ไฟเยอะไปหรือเปล่า

รบกวนหน่อยครับ เห็นหลายๆกระทู้มาก ทำไมไฟน้อยมากๆ หรือผมเซ็ทไว้มากเกิน
    ควรจะต้องปรับอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ
    คือถ้าผมปรับไฟต่ำ บางที com มันไม่start ขึ้นมา หรือว่า run ethos(default mode)แค่ไม่กี่นาที แล้วมันก็รอ้ง error

e8400 @3.6G ซิงค์เดิมๆนะครับ เล่นในบ้านปกติ ไม่มีแอร์ ปิดเคสไว้ปกติ
    m/b asus p5k
    asus en8800gt 512m
    ram geil1x2G pc6400-800 cas4(4-4-4-12)
    enermax 465w
    seting ตามภาพด้านล่าง
    ส่วนภาพ cpuid เป็นตอนปกติ กับตอนrun pi32M แล้วครับ
    Attached Files

ขออภัยครับ พยายามใส่รูปในโพสเดียวแล้ว ไม่ได้
    Attached Files

Comment

เยอะเกินไปครับ

Comment

ขนาดรันแค่ SuperPI ยังวิ่งไป 72'C

เจอ Othos เข้าไป 80'C+ แน่ๆ - -*

แต่เห็นเป็น rev. C0 ก็พอเข้าใจ แต่มันไม่น่าเยอะขนาดนั้น

Comment

3.6 ไฟเดิมก็น่าจะเอาอยู่ครับ P5K ไบออสเวอร์ชัน 1201 ไม่ค่อยเวิคครับ

Comment

คือvcore มันเยอะไปใช่ไหมครับ ต้องลดvcoreลงหน่อย หรือจะปรับอะไรเพิ่มเติมกว่านี้ได้ไหม

ขอรบกวนถามอีกนิดครับ
            ปกติถ้าเราปรับ fsb ไม่เกิน spec ของแรม (400mhz) ก็set dram voltage ตามspec ram ใช่ไหมครับ
            ถ้าปรับขึ้นมากกว่า 400 ก็ต้องปรับ dram voltage เพิ่มขึ้นตามใช่ไหมครับ

Comment

กด ไฟ Fsb ไป 1.5 ก่อนเลยก็ได้รับ ลากสบายใจ

Comment

E8400 ถ้าเล่นบัสไม่ถึง 500 ไฟพวก vNB, vFSB, vPLL ก็แทบจะเดิมๆ

vNB 1.20 [default] ---> ไม่เกิน 1.30 (real)

vFSB 1.20 [default] ---> ไม่เกิน 1.28 (real)

vPLL 1.50 [default] ---> ไม่เกิน 1.54 (real)

vDimm ตามสเปค

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  E8400 ถ้าเล่นบัสไม่ถึง 500 ไฟพวก vNB, vFSB, vPLL ก็แทบจะเดิมๆ

vNB 1.20 [default] ---> ไม่เกิน 1.30 (real)

vFSB 1.20 [default] ---> ไม่เกิน 1.28 (real)

vPLL 1.50 [default] ---> ไม่เกิน 1.54 (real)

vDimm ตามสเปค
                  E8600 ใช้สูตรนี้ด้วยได้ไหมครับ จดๆ

Comment

Originally posted by pimmachote View Post
                    E8600 ใช้สูตรนี้ด้วยได้ไหมครับ จดๆ
                    ของแรงแบบท่านน่าจะต่ำกว่านี้นะ (แอบติดตามผล OC อยู่นะครับ อิอิ เผื่อได้เล่น E8600 บ้าง)

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                      ของแรงแบบท่านน่าจะต่ำกว่านี้นะ (แอบติดตามผล OC อยู่นะครับ อิอิ เผื่อได้เล่น E8600 บ้าง)
                      ลองบัส 600 ไม่ได้สักที ขอยืมพื้นที่ จขกท หน่อยนะครับ

Last edited by pimmachote; 24 Dec 2008, 23:16:31.

Comment

ของท่านไฟเยอะเกินจิงๆคับ ค่อยๆไล่ไฟอื่นด้วยคับ
                        Last edited by gamerXp; 8 Feb 2009, 21:05:27.

Comment

Originally posted by one View Post
                          3.6 ไฟเดิมก็น่าจะเอาอยู่ครับ P5K ไบออสเวอร์ชัน 1201 ไม่ค่อยเวิคครับ
                          หลังจากลองลง bios 1006 แทน แล้วลองลดไฟลงแล้ว run เทสต่างๆ รู้สึกดีกว่าเดิมมากเลยครับ
                          ตอนนี้ vcore ใน cpuid เหลือ 1.416 แล้วครับ จะค่อยๆปรับลดลงไปอีก
                          ขอบคุณมากครับ

Comment

3.9 ไฟเดิมๆๆได้ครับ เครื่องผมนะครับ แต่ถ้าขึ้น 4 ก็เพื่มไฟแว้ว

Comment

Comment

Working...
                              X