Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นแบบนี้เพราะอะไรเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นแบบนี้เพราะอะไรเหรอครับ

ผมใช้ x2 4200 กับ DFI lanparty ut 590 ram gskill 667 512*2
    ลองคล็อกที่ 245*11 = 2695 vcore 1.3 แรมวิ่งที่ 751 4-4-4-12 ไฟ 2.1
    แล้วไม่เสถียรครับเล่นเกมผ่านแต่เทส super pi กับ orthos ไม่ผ่าน ถ้าปรับมากกว่านี้จะบูตไม่ได้
    ไม่ทราบว่าเป็นที่แรมผมไปไม่ถึงใช่มั้ยครับ จะมีทางไหนบ้างที่จะคล็อกได้มากกว่านี้โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนแรมครับ และอีกอย่างนึง bandwidth แรมนี้ได้แค่ 5000 กว่าเองครับ เมื่อเทสเดิมๆ
    รู้สึกว่ามันต่ำไปมั้ยครับ เทสกับ everest จะมีวิธีที่ที่จะทำให้เครื่องเร็วกว่านี้มั้ยครับ เพราะเล่นเกม อย่าง company of heroes 1.4 ที่แบบ low ยังกระตุกเลยครับ ไม่เหมือนตอนที่ซื้อมาใหม่ๆ ที่ยังเล่นได้ไม่กระตุก ผมใช้ 7900gs ครับ ลองลง window ใหม่หลายรอบแล้วก็ไม่หาย รบกวนแค่นี้ครับ ขอบคุณครับ

ลองลดตัวคูนดูอะครับ ให้เหลือสัก *10 เหอะ บอร์ดเทพได้อยู่แล้วครับ

Comment

เทสไม่ผ่าน เล่นเกมผ่านแต่กระตุก แสดงว่า overclock ไปจนไม่เสถียร ลองทดแรมลดตัวคูณ HTT ดู ถ้ายังไม่หายแสดงว่า cpu คงตันแล้ว ลดลงมาหน่อย เอาให้อย่างน้อยๆเทส super PI 32m ผ่าน

Comment

Originally posted by Cesc View Post
        ลองลดตัวคูนดูอะครับ ให้เหลือสัก *10 เหอะ บอร์ดเทพได้อยู่แล้วครับ
        ครับขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
          เทสไม่ผ่าน เล่นเกมผ่านแต่กระตุก แสดงว่า overclock ไปจนไม่เสถียร ลองทดแรมลดตัวคูณ HTT ดู ถ้ายังไม่หายแสดงว่า cpu คงตันแล้ว ลดลงมาหน่อย เอาให้อย่างน้อยๆเทส super PI 32m ผ่าน
          ส่วน HTT ผมลองลดเป็น 4 แล้วครับแต่ก็เป็นอาการเดิมครับ แรมก็ทดเป็น 333 auto timing auto ทุกอย่างครับ 4-4-4-12 1T ส่วนเทส super pi 32 นี่เทสแป๊บเดียวก็ error แล้ว ส่วน orthos stress แรมกับ cpu นี่ เครื่อง restart เลย
          จะเป็นที่ไฟไม่พอก็ไม่ใช่ เพราะใช้ enermax 535

Comment

แสดงว่า cpu น่าจะตัน ลดบัสลงมาซัก 5 ครับ จนกว่าจะเทสผ่าน

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
              แสดงว่า cpu น่าจะตัน ลดบัสลงมาซัก 5 ครับ จนกว่าจะเทสผ่าน
              ขอบคุณครับ เดี๋ยวตอนค่ำจะไปลองดู ตอนนี้ออยู่ที่ทำงาน
              เห็นแต่ละคนลากกันแล้วอิจฉาอยากแรงบ้างครับ
              คิดผิดเปล่านี้ที่เล่น AMD

Comment

ลองเพิ่มไฟซีพียูดูก่อนครับ

เพิ่มไปบัส245เท่ากับโอเวอคล๊อคไปประมาณ22เปอเซน

น่าจะลองเพิ่มไฟซีพียูดูก่อนนะครับ ลองกดไปที่1.4ดูเลยครับ

Comment

ผมว่าแรมวิ่งได้ 800 อยู่แล้วครับ ไม่ต้องทดหรอก ตัวคูณมันสูงอะครับ CPU คงตันแถวๆ นั้นแหละ ต้องลดตัวคูรครับ ไม่ต้องทดแรม ลด HT 3 หรือ4 ก็ได้ จะได้ดันบัสได้สูงขันมาอีกครับ ที่สำคัญถ้ามันไม่ใหว ก็ CL สูงๆหน่อยครับ 5 ก็ได้ อย่าบีบมันมากครับ เผาแรมกับ CPU ด้วยครับ อัดไปเข้าไปหน่อย น่าจะได้บัสสูงขึ้นนะครับ

Comment

ที่ 245*11 = 2695 ไฟ 1.3 idle ปาไป 47 แล้วครับ full load ก็ 57 ถ้าเพิ่มเป็น 1.4 นี่ ไม่รู้ว่า asus silent square pro จะเอาอยู่หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ผมว่าแรมวิ่งได้ 800 อยู่แล้วครับ ไม่ต้องทดหรอก ตัวคูณมันสูงอะครับ CPU คงตันแถวๆ นั้นแหละ ต้องลดตัวคูรครับ ไม่ต้องทดแรม ลด HT 3 หรือ4 ก็ได้ จะได้ดันบัสได้สูงขันมาอีกครับ ที่สำคัญถ้ามันไม่ใหว ก็ CL สูงๆหน่อยครับ 5 ก็ได้ อย่าบีบมันมากครับ เผาแรมกับ CPU ด้วยครับ อัดไปเข้าไปหน่อย น่าจะได้บัสสูงขึ้นนะครับ
                      ปรับเป็น 5-5-5 -15 ใช่มั้ยครับ แล้วต้องเพิ่มไฟ chipset กับ HT ด้วยมั้ยครับ

Comment

Working...
                      X