overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: เอ้อ.. raid 0 พังอีกแล้ว...

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Default เอ้อ.. raid 0 พังอีกแล้ว...

เมื่อคืนเผลอไปทำสายไฟหลุดออกจาก SATA ตัวหนึ่งหลังจากนั้นก็พังพินาศ.. งาน, Apps.., Driver, xxx เกลี้ยง.. โดนเฉพาะพวก Application 30กว่า กิ๊ก สะสมมาแรมปี กำลังจะไปซื้อ 250GB มาแบคอัพไม่ทันมาพังเสียก่อน ตอนนี้ลอง Recovery My File 9ชม.กว่าแล้วยังไม่ถึง 50%เลย.. กำลังเศร้าอีกแล้ว.. คิดว่าจะกู้ได้เปล่าครับ.. กรณี raid 0 พังอย่างนี้..
    ทีก่อนSATA 80*2 แบ่งเป็น 4Pratitions.. พอหลังจากพังไปแล้วก็มาสร้าง raid กันใหม่ แต่ผมทำเป็นพาร์ติชั่นเดียวเพราะจำขนาดเดิมไม่ชัวร์... ตอนนี้กะลังลุ้นครับ.. เศร้า..

OverclockZone Member sunserus's Avatar

สายไฟหลุดตอนเปิดเครื่องอยู่เหรอคับ ?
    หรือว่าหลุดตอนปิดเครื่อง

OverclockZone Member

พังง่ายจัง

ของผมดับแล้วดีบอีกไท้ยักกะพัง

NFORCE3 + MAXTOR 40GB*2

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    สายไฟหลุดตอนเปิดเครื่องอยู่เหรอคับ ?
    หรือว่าหลุดตอนปิดเครื่อง
    หลุดตอนปิดเครื่อง แล้วเปิด.. มันก็ขึ้นว่า fail.. มีนี้ไปดูเห็นสายไฟหลุดก็ปิดเครื่อง ต่อสายเปิดเครื่องใหม่ เข้าวินไม่ได้.. เลยเข้าไบออสไปเพื่อจะเซ็ทค่า raid ทำไปมาอีท่าไหนก็ไม่ได้.. กลายเป็นว่า raid หายไปแล้วก็ต้องสร้างใหม่.. โทษใครไม่ได้เขาเรียกว่า ตั้งตนอยู่บนความประมาท ทั้งๆรู้ว่าข้อมูลที่มีอยู่มันสำมะคัญมากๆ.. ก่อนหน้ามี 80GB แบคอัพเก็บไว้ แต่เพิ่งขายให้เขาไป กะว่าจะซื้อใหม่ 250GB ทั้งๆที่มี 160GBอยู่แต่ไม่ค่อยว่าง และกะว่าจะรอเอา 250GBทีเดียว คิดอยู่ทุกวันว่าตอนนี้ไม่มีข้อมูลเบคอัพไว้เลย เดี๋ยวจะไปซื้อ HDDมา..แล้วค่อยแบคอัพ เดี๋ยวๆๆ.. ก็เลยเศร้า...
    Last edited by hornetpc719; 18 Feb 2007 at 14:00:35.

Quote Originally Posted by BOYWA View Post
    พังง่ายจัง

ของผมดับแล้วดีบอีกไท้ยักกะพัง

NFORCE3 + MAXTOR 40GB*2
    Intel ICH5R P4P800-SE ครับผม.. Seagate SATA150 80GB*2
    Last edited by hornetpc719; 18 Feb 2007 at 13:55:56.

OverclockZone Member sunserus's Avatar

สรุปว่าหลุดตอนเปิดเครื่อง คราวหน้าถ้ามีการถอดประกอบ เช็คให้ดีก่อนสิครับ

ผมใช้มาเป็นปีไม่เห็นหลุดเลย ใช้ raid ที่ต้องระวังมี 2 อย่างคือ PSU เน่ากับ User Error เนี่ยแหละ
    ( อย่างหลังมักเจอบ่อย )

ข้อเสีย raid คือมันยุ่งยากเนี่ยแหละ ต้องดูแลดีๆหน่อย ไม่งั้นเศร้า ( สารคดีไปหมด T_T )

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

อุอุ ผมไช้มา 5 เดือนแล้วยังไม่ไป ซื้อ 250 มาแบ็กอัพแล้วครับบ

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    สรุปว่าหลุดตอนเปิดเครื่อง คราวหน้าถ้ามีการถอดประกอบ เช็คให้ดีก่อนสิครับ

ผมใช้มาเป็นปีไม่เห็นหลุดเลย ใช้ raid ที่ต้องระวังมี 2 อย่างคือ PSU เน่ากับ User Error เนี่ยแหละ
    ( อย่างหลังมักเจอบ่อย )

ข้อเสีย raid คือมันยุ่งยากเนี่ยแหละ ต้องดูแลดีๆหน่อย ไม่งั้นเศร้า ( สารคดีไปหมด T_T )
    หลุดตอนที่ปิดเครื่องครับ เพราะผมเอา HDDแบบATA จะทำโกสกับเครื่องนี้ แล้วมีการชักๆดึง พวกสายไฟ สายแพ คงเผลอไปโดนสายไฟที่ HDD SATA ซึ่งแบบนี้มันก็หลุดง่ายกว่าแบบ Molex อยู่แล้ว..

User Error .. มันโดนใจจิงๆ..ครับพี่น้อง.. สารคดีก็หมดเหมือนกัน
    Last edited by hornetpc719; 18 Feb 2007 at 14:06:10.

OverclockZone Member

ความโล้งมาเยือน เสียใจด้วยนะท่าน

จะ 17ชม.แล้ว ได้ 80% รอต่อไป..

OverclockZone Member octoder's Avatar
    LPN 109 Bearing

ขอให้ได้ครบ 100% นะครับ และขอให้ข้อมูลกลับมาหมดด้วย

OverclockZone Member yoshiki2006's Avatar

Quote Originally Posted by octoder View Post
    ขอให้ได้ครบ 100% นะครับ และขอให้ข้อมูลกลับมาหมดด้วย
    ขอบคุณครับ เอ้ย ตอบแทนเจ้าของกระทู้

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

สู้ๆ นะครับ จขกท. เจอแบบนี้เข้าไปก็เศร้าเลยเนอะ T T

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

เออ... แบบว่า ขอนีส1 คับ
    ไม่รู้ว่า raid0 ของผม ปกติหรือป่าว
    มีอยู่ชวง1 ผมเข้า win ไม่ได้
    (งม อยู่ 5 วัน เพิ่งจะรู้ว่า สาย sata มันเสียบกับ HDD ไม่แน่น)

ผมถอด ทั้ง สาย power และ สาย sata ออก ทั้ง 2 อย่าง 2 เส้น
    raid มันก็ มันยักกะล่ม แฮะ (อันที่จิง กลัว ล่ม ใจจะขาดคับ)

ขอยืนไว้อาลัยให้กับตัวเอง 1นาที... ข้อมูลอัพเดทหายไปหมด.. ขอบคุณทุกท่านนะ.. ที่มาให้กำลังใจกับกระผม.. เศร้าที่สุด ในโฟล์เดอร์ Applicationมีครบทุกอย่างที่คิดว่าต้องใช้ 30กว่ากิ๊ก.. Driver หลายๆอย่างรวมๆ 20กว่ากิ๊ก.. ข้อมูลงานทุกอย่างอัพเดทล่าสุด.. งานตัวนี้ยังมีแบคไว้ที่อื่นบ้างแต่ของเก่าไม่อัพมา 4เดือนได้มั่ง..
    Last edited by hornetpc719; 20 Feb 2007 at 02:03:23.

Quote Originally Posted by TheBoat View Post
    เออ... แบบว่า ขอนีส1 คับ
    ไม่รู้ว่า raid0 ของผม ปกติหรือป่าว
    มีอยู่ชวง1 ผมเข้า win ไม่ได้
    (งม อยู่ 5 วัน เพิ่งจะรู้ว่า สาย sata มันเสียบกับ HDD ไม่แน่น)

ผมถอด ทั้ง สาย power และ สาย sata ออก ทั้ง 2 อย่าง 2 เส้น
    raid มันก็ มันยักกะล่ม แฮะ (อันที่จิง กลัว ล่ม ใจจะขาดคับ)
    ขอให้ตัวอย่างนี้เป็นข้อเตือนใจ สำหรับเพื่อนๆครับ.. อยากจะเร็วก็ดีอยู่ (ใครๆก้ชอบ) ถึงจะระมัดระวังเป็นอย่างดี ก็อย่ารอนานนะครับ.. ถ้ามีของสำคัญ ก็หาที่เก็บสำรองไว้เถิดครับ.. อย่าว่าเดี๋ยวจะทำ.. ก่อนจะสายเกินไป.. อือๆ..
    Last edited by hornetpc719; 20 Feb 2007 at 02:11:38.

OverclockZone Member DiwXp's Avatar

ถ้าพี่ยัง กู้ไม่ได้ เกบฮารศดีสสองลูกไว้ในอนาคตนะครับ เผื่อมีวิธีกู้เจ๋งๆ กว่านี้ 0.0

OverclockZone Member ฟ้าทมิฬ's Avatar

สารคดี ชีวิตสัตว์โลก ของผมก็หายไปครับ

Bookmarks

Bookmarks