Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย usb ยาว 10 เมตร เอามาเข้าหัว RJ45 ให้เป็นสาย lan ได้รึป่าวครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย usb ยาว 10 เมตร เอามาเข้าหัว RJ45 ให้เป็นสาย lan ได้รึป่าวครับ?

คือสาเหตุมันมาจาก ต้องการสายต่อ usb wifi ก้อเลยไปซื้อสาย usb 10 เมตรมาต่อปรากฏว่ามองไม่เห็นตัว usb wifi
    เลยกลับไปเปลี่ยน เจ๊เจ้าของร้านบอกว่า ไม่ได้เป็นที่สาย แต่เป็นที่ความยาว 10 เมตรมันยาวเกินไป ต้องซื้อ usb hub แบบที่ มีหม้อแปลงอีก 300 กว่าบาทถึงจะใช้ได้
    ม่ายงั้นก้อต้องใช้แค่ 5 เมตร ถึงจะใช้ได้ ต่อรองขอเปลี่ยนสาย 10 เมตร เป็น 5 เมตร ขนาดบอกว่าไม่เอาตังค์ส่วนต่างคืนด้วยนะ แกก้อไม่ให้
    แกบอกว่ากฏต้องเป็นกฏ แต่แกลดราคาสาย 5 เมตรให้เป็นพิเศษ แถมรับประกันว่าใช้ได้แน่นอน ถ้าใช้ไม่ได้แกจะคืนเงินให้เต็มจำนวน
    ก้อเลยลองเอามาดู ปรากฏว่าใช้ได้ ผ่านฉลุย ทีนี้มันก้อเหลือสาย 10 เมตรเจ้าปัญหา จะทำยังไงกะมันดี

เอามาเข้าหัว RJ45 ให้เป็นสาย lan จะพอไหวมั้ยครับ
    แล้วคุณภาพมันจะดีกว่าสาย Lan ปกติ ที่ยาว 10 เมตรเท่ากันรึป่าวครับ

กรรมชะแล้ว
    ดีที่ 10 เมตรของผมใช้ได้ อิ อิ

สาย usb มันมี 4 เส้น
    แลนมี 8 เส้น
    ไม่ได้จ้า เสียใจด้วย

สาย 10 เมตรต้องดูเส้นใหญ่ๆครับ
    แต่บางทีมันก็ไม่ได้น้า ต้องมี hub usb ช่วยจ่ายไฟตามเจ๊เค้าบอกนั่นแหละ

Comment

ขอบคุณครับคุณ tomodify

ว่าแต่ สาย usb มีแบบบางแบบหนาด้วยรึ
      ผมเห็นที่ร้านมันมีอยู่แบบเดียว
      สงสัยเจ๊แกเอาแบบบางต้นทุนต่ำมาขายชัวร์

ส่วนสายแลนมี 8 เส้น แต่ใช้จริงๆ 4 เส้นครับ
      อีก 4 เส้น ตีคู่บิดเกลียวหลอกไว้เฉยๆ เพื่อลดสัญญาณรบกวน

สาย usb มีแค่ 4 เส้น แต่มันก้อมีชิลล์หุ้มข้างนอกลดสัญญาณรบกวนเหมือนกัน
      ผมก้อเลยสงสัยว่าเอามาใช้แทนกันได้รึป่าวหน่ะขอรับ
      ถ้าได้ มันด้วยกว่า หรือดีกว่ากัน

Comment

LAN มี 8 เส้น ให้ Data วิ่ง 4 ที่เหลืออีก 4 ให้ Power วิ่งก้ได้นะ ทำอยู่ Work มาก

Comment

Originally posted by tomodify View Post
          กรรมชะแล้ว
          ดีที่ 10 เมตรของผมใช้ได้ อิ อิ
          สาย usb แบบที่คุณ tomodify ใช้เป็นแบบไหน/ราคาเท่าไรคับ พอดีจะเอามาต่อ usb wireless
          ผมไม่เคยซื้อสาย usb อะ ช่วยแนะนำวิธีซื้อด้วยคับ

Comment

ได้ .. สายทองแดงเหมือนกัน.. เพราะสายแลนใช้ส่งเดต้าแค่ 4 เส้นครับ หรือจะใช้ USB 2 เส้นให้ครบ 8 ก็ไม่ว่ากัน แต่คุณภาพไม่ฟันธง

Comment

Originally posted by Hang998 View Post
              สาย usb แบบที่คุณ tomodify ใช้เป็นแบบไหน/ราคาเท่าไรคับ พอดีจะเอามาต่อ usb wireless
              ผมไม่เคยซื้อสาย usb อะ ช่วยแนะนำวิธีซื้อด้วยคับ
              ซื้อมา 10 เมตร 100 ครับ
              สายเป็นสีฟ้า ใหญ่กว่าปกติเล็กน้อย
              บางทีก็ไม่ได้นะ wirelass lan usb บางตัวก็ไม่เจอซะงั้น
              แต่เสียบ flashdrive เจอ, hdd ext usb ไม่เจอ
              ผมว่าตัวที่กินไฟเยอะ มันต้องใช้ hub ช่วยดีกว่า

สายแลนต่อ 4 เส้น เข้าหัวไงอ่ะ
              แนะนำหน่อยจิ
              พึ่งรู้จริงๆครับ

Comment

ขอบคุณครับ คุณ han คุณ x3 สงสัยคงต้องไปลองดู ยาวแค่ 10 เมตรเอง คงไม่มีปัญหามั้ง

Originally posted by tomodify View Post
                ซื้อมา 10 เมตร 100 ครับ
                สายเป็นสีฟ้า ใหญ่กว่าปกติเล็กน้อย
                บางทีก็ไม่ได้นะ wirelass lan usb บางตัวก็ไม่เจอซะงั้น
                แต่เสียบ flashdrive เจอ, hdd ext usb ไม่เจอ
                ผมว่าตัวที่กินไฟเยอะ มันต้องใช้ hub ช่วยดีกว่า

สายแลนต่อ 4 เส้น เข้าหัวไงอ่ะ
                แนะนำหน่อยจิ
                พึ่งรู้จริงๆครับ
                ดูการเข้าหัวตามลิ้งนี้เลยครับ
                ตรงที่เขียนว่า Not Assigned คือไม่ได้ใช้รับส่งสัญญาณ แต่ไว้ใช้ลดสัญญาณรบกวน

http://www.itwizard.info/technology/...rj45_cat5.html

อ้อเป็นมาตรฐานของ 100Mbps/s นะครับ ถ้า gigabit ไม่แน่ใจว่าใช้แบบนี้รึป่าว

ว่าแต่ สาย usb 10 แบบหนา ราคา 100 เดียว ซื้อที่ไหนครับ รบกวนช่วยบอกหน่อยครับ
                เพราะ 10 เมตรของผมซื้อที่พันทิพย์ตั้ง 185 แถมใช้ไม่ได้อีกตังหาก

Comment

ต้องลองครับ แลนจริงๆ ใช้ 4 เส้นเอง เอาเส้นเดียว ต่อ 2 หัว หัวละ 4 เส้น เสียบได้ 4 อัน
                  ส่วนสายUSB สายมันอ่อนๆ และก็เป็นสายทองแดงแตกๆ เข้าหัวระวังหน่อยละกันครับ
                  สายที่ซื้อเป็นสายอ่อนรึเปล่า? ผมเคยซื้อมาแบบเว้นขาวๆ 10เมตร ก็เสียบWlan กะHDD ไม่เห็น อะไรที่ใช้ไฟเยอะๆนี่จบเลย
                  แต่ไปเปลี่ยน เพิ่มตังเอาเส้นหนาๆใสๆมา ยาวเท่าเดิม ใช้ได้
                  Last edited by Zepherous; 26 Dec 2008, 13:06:55.

Comment

สายUSBมี4เส้นถ้าจะทำUSB-LANนี่ต้องเข้ายังไงอะครับ

Comment

Originally posted by vanjai11 View Post
                      สายUSBมี4เส้นถ้าจะทำUSB-LANนี่ต้องเข้ายังไงอะครับ
                      http://www.itwizard.info/technology/...rj45_cat5.html

ตามรูป 1-2-3-6 พึ่งรู้เหมือนกัน
                      ดูสายแลนที่มากะเร้าเตอร์รุ่นเก่าๆ มี 4 เส้น เหมือนกัน

รูปสายครับ มา up ให้แล้ว
                      เนตหลุดก่อน 90 นาที อิ อิ
                      ถ้าใช้สายต่อที่แถมมากะ wireless ยาวขนาดนี้ ยังไงก็ไม่เจอ
                      Last edited by tomodify; 26 Dec 2008, 23:20:48.

Comment

10 เมตร 100 ไม่ทราบซื้อที่ไหนถูกมากๆ

Comment

สายเล็กๆ ภายในสายutp ถ้าใช้
                          2เส้น วิ่งได้ 10Mbps
                          4เส้น วิ่งได้ 100Mbps
                          8เส้น วิ่งได้ 1Gbps

Comment

เรื่องของเรื่อง คือ ไม่ว่าจะยาวแค่ ไหน ถ้าไฟเลี้ยงไม่ถึง หรือไม่ พอก็ จบข่าว ครับ

เพราะ อุปกรณ์ usb มันใช้ไฟเลี้ยง จาก port usb ครับ ยิ่งยาวยิ่ง loss

และ usb มันจ่ายไฟแค่ 5 volt ยาวๆที่ การันตี ก็ ประมาณ 5 - 6 เมตร ครับแล้วแต่ board

หรือไม่ก็หา usb hub ที่จ่ายไฟได้ครับ มี adapter อาจจะพอช่วยได้บ้าง - -

Comment

Originally posted by BuyBuyBuy View Post
                              10 เมตร 100 ไม่ทราบซื้อที่ไหนถูกมากๆ
                              คิดเหมือนกันเลย

Comment

Working...
                              X