Announcement

Collapse
No announcement yet.

ยังตัดสินใจเรื่อง PSU ไม่ได้เลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยังตัดสินใจเรื่อง PSU ไม่ได้เลยครับ

ระหว่าง Tagan TG500 u38, Tagan BZ500, TT 550

คือจริงๆอยากได้ bz นะแต่มันแพงไปหน่อยชอบที่มีไฟสวย สายหุ้มเนียบดี และคงหาง่ายกว่า

tagan u38 tagan u38 ตัวนี้ก็อยากได้เพราะ ถูกกว่า bz แต่ไม่มีไฟ สายก็เหมือน bz แต่เรื่อง

วัตตเต็มหรือไม่เต็มอันนี้ไม่แน่ใจ (แต่คงจะเต็มกว่าDelux ที่ใช้อยู่) ส่วน tt 550 รู้สึกสายจะไม่ค่อย

จะไม่ค่อยสวย ราคาพอๆกับ tagan u38 ส่วนวัตต อันนี้ไม่ถึงกับเต็มเท่าไร

ที่จริง tt เลือกไว้เผื่อ tagan u38 มันไม่มี และตังไม่ถึง Tagan BZ

เลือกให้ทีครับเลือกยากจริงๆ ตัวนี้คงเป็นตัวสุดท้ายคงอีกหลายปีถึงจะเลี่ยน icute ไม่เอานะครับ ผมว่าของไม่มีแน่นอน ถ้ามีก็ไม่แน่ อาจจะเป้นตัวเลือกก่อน tt ก็ได้ เพราะมีไฟ

แจมคำถามด้วยค่ะ เรื่องราคาของ PSU กับ Watts ทำไมมันไม่ค่อยสอดคล้องกันคะ บีซื้อกิ๊กกาไบท์ 4xx watts มาราคาประมาณ 1700 บาท กับอีกเครื่องเป็น Liberty 400 Watts ราคา 4000 บาท อย่างนี้เรียกว่า Watts เท่ากันหรือเปล่าคะ แล้วทำไมราคามานต่างกันจัง.... แล้วกรณีบีซื้อ 4870 มาใส่ต้องไว้กับ PSU ตัวไหนดีกว่าระหว่าง กิ๊กกาไบท์ 4xx Watts จำนวน Watts เยอะกว่า แต่ราคาถูก กับ Liberty 400 Watts จำนวน Watts น้อยกว่า แต่ราคาแพงกว่ากันอ่ะค่ะ.... 555 งง กันมะเนี่ย

รบกวนขอแจมคำถามร่วมกันนะคะ เห็นว่าเป็นเรื่อง PSU เหมือนกันอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    บี

Comment

Tagan TG500 u38 วัตต์เต็ม ถอดสายได้ แต่ไม่มีไฟเท่านั้นครับ
      นอกนั้นเหมือน BZ ทั้งหมด BZ แพงกว่ารุ่นอื่นตรงที่มันมีไฟสวยงามนี่แหละ
      ส่วน TT วัตต์เต็มเช่นกันครับ PSU ของ TT ส่วนใหญ่จะทำหน้าตาเดิมๆครับ ไม่เน้นสวย แต่การจ่ายไฟโอเคครับ
      เหมาะกับเคสปิด ทึบ หรือคนที่ไม่เน้นสวยสักเท่าไร
      Delux ไม่เต็มอยู่แล้ว ไม่ต้องพูดถึงได้เลยครับ

ผมว่าดู iCute ดีกว่าครับ วัตต์เต็ม มีไฟสวยงาม ถอดสายได้ เหมือน BZ เลย เพียงแต่ไม่มีไฟตรงที่ต่อสายเท่านั้นเอง ราคาก็ถูกกว่า BZ มากๆเลยด้วยครับ ของน่าจะมาวันเสาร์นี้นะ

Comment

Originally posted by nununu View Post
        Tagan TG500 u38 วัตต์เต็ม ถอดสายได้ แต่ไม่มีไฟเท่านั้นครับ
        นอกนั้นเหมือน BZ ทั้งหมด BZ แพงกว่ารุ่นอื่นตรงที่มันมีไฟสวยงามนี่แหละ
        ส่วน TT วัตต์เต็มเช่นกันครับ PSU ของ TT ส่วนใหญ่จะทำหน้าตาเดิมๆครับ ไม่เน้นสวย แต่การจ่ายไฟโอเคครับ
        เหมาะกับเคสปิด ทึบ หรือคนที่ไม่เน้นสวยสักเท่าไร
        Delux ไม่เต็มอยู่แล้ว ไม่ต้องพูดถึงได้เลยครับ

ผมว่าดู iCute ดีกว่าครับ วัตต์เต็ม มีไฟสวยงาม ถอดสายได้ เหมือน BZ เลย เพียงแต่ไม่มีไฟตรงที่ต่อสายเท่านั้นเอง ราคาก็ถูกกว่า BZ มากๆเลยด้วยครับ ของน่าจะมาวันเสาร์นี้นะ
        แสดงว่า Tagan TG500 u38 มีทุกอย่างเหมือน BZ หมด ต่างกันแค่มีไฟ แต่ราคา***งกันจังเลยเนอะครับ ถ้ามันต่าแค่ไฟ ผมเอา TG ดีกว่า

ว่าแต่ Tagan TG500 u38 มันมีร้านไหนขายอยู่บ้างที่พันทิพ ผมถามมาหลายกระทูและยังไม่ได้คำตอบเลย เพราะว่ารุ่น TG มันมมานานแล้วและก็มีรุ่น BZ มาแทนกลัวว่าจะหาร้านขายได้น้อยนอกจาก hwh น่าจะมี เพราะในเวปมี

ถ้า iCute ของมาและยังเหลือถึงเดือนหน้า อาจจะเป้นตัวเลือกถ้า TG ของไม่มีก็ได้

Comment

ตอบคุณ mizzbb วัตต์ที่เขียนเท่ากันแต่ราคาต่างกัน มันจะต่างกันตรง

-คุณภาพ ของราคาถูก อย่างจ่ายไฟไม่เสถียรหรือไม่เต็มวัตต์

-ของถูกจะมีไฟแค่ 1-2เฟส ค่าa น้อย ส่วนของแพงจะมีเฟส4-5เฟส และค่าaเยอะกว่า

-option เสริมต่างๆเช่น ถอดสายได้ มีไฟแวบๆ พัดลมใหญ่ รอบพัดลมสูงเพิ่มการระบายความร้อนที่ดี etc..

เช่น Gigabyte 550w ตัวธรรมดาราคา 2500 ตัวเวอร์ๆ 3900-4400 เฟสของไฟ12vจะไม่เท่ากัน ตัวธรรมดามี2เฟส 18a ตัวไม่ธรรมดามี4เฟส(มั้ง)

Comment

Working...
          X