Announcement

Collapse
No announcement yet.

ภาพเบลอแบบนี้การ์ดจอมีปัญหาหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ภาพเบลอแบบนี้การ์ดจอมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ผมซื้อการ์ดจอ ASUS EAH 3850 256M มาจาก Jedi ประมาณ 1 เดือนครับ
    ใช้แล้วสังเกตุว่า ช่วง 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา ภาพมันเบลอๆ ครับ(เบลอเป็นบางจุด)
    ไม่ทราบว่าเป็นที่การ์ดหรือที่อะไรครับ

สเป็ก
    E2160 @3.2
    ASUS P5K/EPU
    RAM A-DATA 800+ Vistesta
    PSU Raidmax RS530
    HD Western 160 + 250 G

ลองดูในภาพแนบอ่ะครับ ในกรอบแดงๆ มันเบลอครับ
    Attached Files

ดูแล้วปกตินะ
    เช็ค มอนิเตอร์ ด่วน

Comment

ไม่เห็นมีเลยครับ เป็นที่จอ LCD หรือเปล่าวครับ
      หรือตาเราเทพไม่พอ 555

Comment

เง้อ เพิ่งกลับเข้ามาดู ไม่เบลอจริงๆ ด้วย สงสัยจาเป็นที่จออ่ะครับ
        ตอนนี้หายแล้ว
        จะเกี่ยวกันมั้ยครับ กับความร้อนของจอ

ผมใช้จอ Samsung SyncMaster 943 NWX เปิดจอตลอด (เปิด 20 ชั่วโมง พัก 1 ชั่วโมง) เอาหน้าเข้าไปใกล้ๆ รู้สึกว่าจออุ่นมากๆ (อุณหภูมิที่บ้านไม่ได้เปิดแอร์ ช่วงนี้ ประมาณ 15-22 องศาครับ)

Comment

*-* สงสัยจอจริงๆแหละไม่เห้นมีไรเลย

Comment

ท่านไปตั้งตัวหนังสือแบบ Clear type รึเปล่าครับ มันจะ smooth กว่าปกติ ช่วยถนอมสายตา มีผลกับ LCD เท่านั้น

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
              ท่านไปตั้งตัวหนังสือแบบ Clear type รึเปล่าครับ มันจะ smooth กว่าปกติ ช่วยถนอมสายตา มีผลกับ LCD เท่านั้น
              ผมตั้งแบบ Clear Type ครับ (Windows Vista Ultimate 64bit) แต่ว่าปกติมันไม่เป็นอ่ะครับ เพิ่งจะเป็นมาประมาณ 1 อาทิตย์ครับ
              วันนี้ทั้งวั้นก็ไม่เป็น เพิ่งเปิดเมื่อตอน 8 โมงเช้า พอมาตอน 5 ทุ่มมันเบลอครับ(หลังจากเล่น NFS Undercover เสร็จ หรือจะเกี่ยวที่เกมส์ด้วย) แล้วพอโพสต์ได้สักพักมันก็หายไปเอง งงครับ

Comment

มันน่าจะปรับอัตโนมัตินะครับถ้าเป็น mode text ถึงจะเป็น clear type

Comment

ก็ปกตินะ ลองปรัย Refresh Rate ดูคับ เหมือนผมจะเคยเป็น

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ผมใช้ refresh rate ที่ 75 ครับ ถ้าเป็น 60 จะเบลอทั้งจอเลยครับ
                    แต่อันนี้งงเพราะมันเบลอแค่บางจุด(เบลอเป็นแนวตั้ง เป็นช่วงๆ ครับ)

สงสัยจอมันปรับภาพไม่ทัน เพราะดูๆ แล้วมันเป็นแค่ตอนออกจากเกมส์ NFS เท่านั้นครับ ทิ้งไว้สัก 10 นาทีก็หาย

ขอบคุณอีกทีครับผม ดีนะที่ไม่หน้ามึนเอาการ์ดจอไปเคลมก่อน 55+

Comment

Working...
                    X