Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการต่อ cd rom 2 ตัว ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการต่อ cd rom 2 ตัว ครับ

ถามเรื่องการต่อ cd rom 2 ตัว ครับ พอดีผมมี CO ROM 2 ตัวครับเป็น asus กับ sumsung พอผมต่อสายพ่วงเข้าใส่กันกับเห็นแค่ตัวเดียวครับหรือ ผมต้องไป set ตรงใหนใหมครับเพื่อให้เจอ CD rom 2 ตัวครับ
    ขอถามอีก 1 เรื่องครับผมมี HDD 2 ตัวจะพ่วงใส่กันต้องทำไงครับเนื่องจากสายจั้ม HDD 2 โดยสายสีชมพูแต่พอเปิดเครื่องกลับเจอแค่ตัวเดียวครับ หรือต้องไป set bios อะไรใหมครับ ผมใช้ main board abit an68sd ครับ ผมใช้ windows XP ครับ

เซ็ต jumper ครับ
    ตัวหนึ่งเป็น master อีกตัวเป็น slave ครับ
    มีอยู่หลัง Drive นะครับลองดูเพราะมันมีบอกว่า pin ไหนกับอันไหนเป็นอย่างไร

ตามรูปครับ MA คือมาสเตอร์ บางเครื่องเขียน master เลย
    SL คือ Slave บางเครื่องเขียนตรงๆเลย
    Last edited by bunyawat; 25 Dec 2008, 23:25:46.

Comment

ผมขอขอบคุณท่าน bunyawat มากๆเลยครับ

Comment

Working...
      X