Announcement

Collapse
No announcement yet.

kingston กับ corsiar

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• kingston กับ corsiar

RAM kingston กับ corsiar ตัวไหนดีกว่ากันครับ
    512MB bus667

ไม่ต่างกัน ดูที่ชิปครับ แล้วก็ดูประกันครับว่าอันไหนดีกว่า

Comment

ถ้าเป็นชิปเดิมผมให้ เรือใบดีกว่า

Comment

Kingston ประกัน Synnex น่าสนใจกว่าครับ

Comment

corsiar ดีกว่านะ จากที่ผมลองใช้เอง มันลื่นกว่ากันอ่ะ เวลาทำงานสังเกตดีๆ

Comment

corsair เสี่ยงของปลอมน้อยกว่าครับ

Comment

corsair ครับ

Comment

corsair ประกันเรื่อง ram ไหม้ ด้วยครับ นี่คือข้อแตกต่าง kingston ไม่ประกันเรื่องแรมไหม้

Comment

เลยสรุปได้ว่า corsair แม่นหลาย ^^

Comment

ขอเสริมนะครับ Corsair จะใช้ Chip ที่มีความจุ 64Mb ซึ่งจะมากกว่า Kingston ซึ่งจะเป็น 32Mb
                    example RAM 512Mb
                    Corsair จะใช้ จำนวน chip 8 เม็ด = หน้า 8 เม็ด
                    Kingston จะใช้ chip 16 เม็ด = หน้า หลัง ด้านละ 8

ถ้าคุณเก็บงาน ที่มีขนาด 50Mb ของ corsair จะใช้เพียง chip 1 ตัวในการเก็บข้อมูลครับ
                    ถ้าเป็น kingston ต้องใช้ chip 2 ตัวในการเก็บข้อมูล

ผมจะเปรียบเทียบให้ดู คร่าวๆนะ

สมมติว่าแรมของทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ ต้องการ Clock จาก CPU จำนวน 10 Clock เพื่อจะอ่านข้อมูลใน Chip นั้นออกมา clock คือ สัญญาณที่ CPU จะปล่อยออกมา เช่น CPU 300 Hz คือใน 1 วินาที จะปล่อย clock ออกมาได้ 300 clock

ดังนั้น ถ้าแรมของ corsair ต้องการ clock 10 clock เพื่อจะอ่านข้อมูลขนาด 50Mb ใน chipออกมา
                    แต่ kingston จำเป็นต้องอ่าน ถึง 2 chip คือใช้ 10 clock ต่อ chip = 10*2 = 20ถึงจะได้ข้อมูล ขนาด 50Mb ออกมา

สรุปคือ ถ้าเราใช้ corsair ต้องใช้เวลา 10/300 = 0.033 วินาที
                    kingston ต้องใช้เวลา 20/300 = 0.066 วินาที

หวังว่าคงเข้าใจกันนะ

Comment

คือถ้าจะซื้อแรมมาใส่เพิ่ม ทำเป็น Dual Channel เราจะรู้ได้ไงครับว่าค่า Cl ของแรมที่ซื้อมาตรงกับแรมที่ทีอยู่ครับ (ซื้อยี่ห้ออื่นมาใส่) คือตัวมากับเครื่องของผมเป็น Samsung 512Mb 667MHz

Comment

Originally posted by sodenly View Post
                        คือถ้าจะซื้อแรมมาใส่เพิ่ม ทำเป็น Dual Channel เราจะรู้ได้ไงครับว่าค่า Cl ของแรมที่ซื้อมาตรงกับแรมที่ทีอยู่ครับ (ซื้อยี่ห้ออื่นมาใส่) คือตัวมากับเครื่องของผมเป็น Samsung 512Mb 667MHz
                        ธงฟัน เอ้ย ฟันธงครับ ความเป็นไปได้ ที่คุณจะหา แรมที่เข้ากันได้นั้นยากครับ
                        ถ้าเป็น Kingston คุณจะต้องซื้อรุ่นเดียวกัน ไปใส่ 2 อันถึงจะเป็น dual channel ครับผม
                        ส่วน corsair เขาจะมีขายเป็น pack คู่เลย ทำให้การเข้ากันได้ของ chip ทำงานได้ดีครับผม

ส่วนวิธีการดูนั้น ผมว่าใช้ CPU Z ตรวจดู Bus,FSB ก็จะทราบได้ครับ
                        แต่ mainboard ของผมมันจะแสดงให้เห็นตอน test memory
                        เช่น Dual Channel , Linear Mode
                        หรือ Single Channel ครับผม

Comment

Working...
                        X