Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำเครื่องที่จะมาทำ โคโลหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำเครื่องที่จะมาทำ โคโลหน่อยครับ

ช่วยแนะนำเครื่องที่จะมาทำ โคโลหน่อยครับ ผมยังไม่มีความรู้เลยแต่ได้จัดสเป็กไว้ คร่าวๆแล้ว

M/B : P5Q Deluxe 16-phase power design
    Cpu : Core2 Quad Q9550 2.83GHz / LGA775 Quad-Core / 1333 MHz / 12MB / 45nm
    VGA : XFX GF9500GT
    HD : Barracuda 7200 1.5TB SATA-II 32MB NCQ
    RAM : Geil Value Series 4GB 800MHz Kit (2GBx4)
    Case : CoolerMaster CM-590 (เคสรุ่นนี้จุ HD ได้ถึง8ลูกมั๊ยครับ)
    Power Supply : EPR525AWT 525W "PRO 82 (Power Supply รุ่นนี้รับ HD ได้ถึง8ลูกมั๊ยครับ ที่ 1.5TB*7+640GB = 8ลูก)

เอ่อ... จะเอาการืดจอแรงๆ ไปให้ใครดูครับท่าน

Comment

บอร์ดสูงไปรึป่าว

Comment

8 ลูกเลยหรอ 1.5Tb ด้วย รวยจิง เหอ แบบที่เค้าว่า vga พันกว่าบาทก็พอแล้วหุหุ
        เอาไปเพิ่ม watt ให้ psu ดีกว่า

Comment

Originally posted by norules19 View Post
          เอ่อ... จะเอาการืดจอแรงๆ ไปให้ใครดูครับท่าน
          Originally posted by kslostman
          8 ลูกเลยหรอ 1.5Tb ด้วย รวยจิง เหอ แบบที่เค้าว่า vga พันกว่าบาทก็พอแล้วหุหุ
          เอาไปเพิ่ม watt ให้ psu ดีกว่า
          ช่วยแนะนำกันหน่อยครับหรือจัดสเป็กให้หน่อยละกันครับ (ส่วนตัว 1.5Tb = 7ตัวน่ะให้เช่า 6 ตัว ประมาณน่ะครับ) ของผมตัวเดียว+640Gb

แล้ว psu รุ่นไหนดีแนะนำหน่อยนะครับ+vga+(M/B= ชอบasusน่ะครับ)+Cpu ตัวนี้โอเคมั๊ยครับขอบคุณครับ

Comment

Q6600
            P5Q Pro
            RAM 4GB ยี่ห้ออะไรก็ตามชอบเลย
            การ์ดจออะไรก็ได้ ถูกๆ
            เคสตามใจชอบ
            พาวเวอร์วัตเต็มตามชอบ
            HDD 500 หรือ 640 GB ก็พอ เพราะยังไง 1 ลูกก็แบ่งได้แค่ 3-4 คน แล้วก็มีน้อยคนจะเช่าทีละ 500GB
            ถ้าทุนเหลือก็การ์ดแลนดีๆสักใบ
            ถ้าอยากแรงๆ เช่าเหมาทั้งชั้นใช้คนเดียวเลย ไม่ต้องแชร์กับใคร

ยกเว้นว่าทุนหนา ไม่รู้จะใช้อะไรก็ตามแต่คุณชอบ

Comment

ตามด้านบนครับ
              Qxxxx
              เอา m/b sata เยอะๆ
              การ์ดจอเน้นถูกๆ
              590 ใส่ฮาดดิสได้ 4ลูกมั้ง
              ก็หาซื้อ Bay hdd ด้านหน้ามาติด
              แล้วก็ rock Hot Swap
              เพาเวอร์ซัก 600-900W
              HDD 250Gb 320Gb 500Gb 640Gb
              เอาประมาณนี้ (ใช้ไม่เกิน 3-4คน) ถ้างั้นเด๋วโอเวอร์โหลดได้
              แรมแล้วแต่ 4Gb+ ก็โอเค

Comment

น่าจะเพิ่ม UPS ไว้ซักตัวนะครับ
                ส่วน power supply 500w เต็ม ก็น่าจะเอาอยู่แล้ว
                ของผม Liberty 400w HD 5 ลูก + ATI 3870 ยังเอาอยู่เลยครับ

Comment

เอาไปทำไรแรงๆอ่ะครับ
                  สูงทุกอย่างยกเว้น ram,psu

Comment

เดี๋ยวก่อน ใช้เอง หรือ เปิดรับลูกค้า ครับ ถ้าเอามารับลูกค้า

เลือก HDD แบบนี้ คุณขายไม่ออกหรอกครับ ผมไม่ได้แช่งนะ

ทำตามอย่างที่ K.karaboon แนะนำหละครับ
                    320Gb 640 Gb แบ่งขายดีครับ 80 Gb ไว้ซะตัวไว้รัน OS ครับ

** CPU แรงไปครับ
                    รับลูกค้า ได้ Q6600 หรือ Xeon3220 มาใช้นี่ก็สุดหรูแล้ว เอาเงินไปทำอย่างอื่น..!!
                    ใช้เอง เอาแค่ E7300 พอแล้ว เอาเงินไปทำอย่างอื่น..!!
                    (ของผม ใช้แค่ E6300 1.83 GHz รับลุกค้า 25 คน HDD 12 ก้อน สบายๆครับ)

**Mobo มองพวกที่มี Raid ไว้เผื่อได้ใช้ บอร์ดมี Raid ชิป NB มันจะทำมาดีกว่า
                    Gigabyte EP45 UD3R, Asus P5Q พวกนี้น่าสนใจ แพงกว่านี้เกินจำเป็น

** VGA PCI ธรรมดา 450 บาท

** CM-590 2500.- บาท + HDD Bay 4/3 ตัวละ 750 สองตัว 1500.- บาท ใส่มากสุด 12 ก้อนครับ

** PSU 600W แท้ พอ เผื่อเอาไว้ HDD 12 ก้อน + การ์ดอื่น + พัดลม Icute 650 W 2300 เอง

** การ์ด Raid ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ ราคาประมาน 5000.-
                    (ใช้เพิ่มจำนวน Sata ครับ + จัดการข้อมูลลง HDD ได้ดีกว่าครับ)

อยากรู้วิธีทำโค เพิ่มเติม PM มาหาผมละกัน

Comment

เป็นผมนะลด CPU หน่อยเหลือพวก Q6600 แล้วเอาเงินไปยัด RAM เพิ่มเป็นซัก 8GB ดีกว่า แล้วลง OS 64Bits ไป ส่วน Seagate 1.5TB ได้ข่าวว่าของขาด กับยังมีปัญหาเวลาจับมา RAID นี้ ไม่รู้แก้หรือยัง

PSU ผมว่าเพิ่มกว่านี้เหอะ กลัวไม่พอ การ์ดจอความจริงอะไรก็ได้ ถ้ามันมี on board ผมยังว่า on board ก็ได้เลย

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ที่สละเวลามาตอบ ง้านผมจัดชุดใหม่เลยละกันแล้วมาบอกผมหน่อยว่ายังขาดอะไรบ้างนะครับ
                        M/B : Gigabyte EP45 UD3R
                        CPU : Q6600
                        VGA : ~1000 Bath
                        HDD : (OS=80Gb) +(1.5Tbเล่นเองและให้เช่าด้วย+500Gb+640Gb)
                        iCute iSwap MRA500
                        Case : CoolerMaster CM-690 แนะนำหน่อยครับใช้รุ่นไหนดีระหว่าง CM-590กับCM-690
                        RAM : G.Skill F2-6400CL4D-4GB PI-B 4GB 800MHz (2GBx4)
                        PSU : EPR525AWT 525W "PRO 82 or EPR625AWT 625W "PRO 82 แนะนำหน่อยครับที่วัตต์เต็มน่ะ ราคาไม่เกิน 8,000 บาทครับ
                        การ์ดแลน : แนะนำหน่อยครับราคาและของไรดีครับ ระหว่าง Intel หรือ 3com
                        การ์ด Raid : แนะนำหน่อยครับราคาและของไรดีครับ จำเป็นต้องใช้มั๊ยครับ
                        พัดลม แนะนำหน่อยครับราคาและของไรดีครับ+การ์ดอื่น แนะนำหน่อยครับช่วยชี้แนะด้วยครับ และผมนำโควางที่ Prone ราคาประมาณเท่าไหร่ต่อเดือนครับช่วยหน่อยครับ และที่ Otaro ดีมั๊ยครับขอบคุณล่วงหน้าครับกรุณาคิดราคาเคร่าวให้หน่อยนะครับ
                        Last edited by ofarin; 29 Dec 2008, 15:48:42.

Comment

ความจริงผมว่าไม่ต้องเล่น PSU Enermax หรอก ผมว่ามันแพงเกิน เล่นพวก Thermaltake ก็ได้ 850W แค่ 5800 บาทเอง ตัว EPR625AWT 625W ตั้ง 7390 ผมว่ามันแพงเกินและไม่จำเป็นต้องเล่นขนาดนี้ด้วย

การ์ด LAN On Board ก็ 1Gb แล้วนะ แต่ถ้าให้แนะนำก็ Intel นั้นแหละ

Comment

iCute iSwap MRA500 ร้อนชิบเลย HDD ระอุุยังกะอยู่ในเตาอบ ผมใช้ thermaltake MAX4 อยู่
                            CM690 ยัดลง shelf colo ไม่ได้ ต้องพลาสติกออก อยากวัดดวงก็ลองดู
                            การ์ด LAN Intel Pro 10000PT

HDD 80 กับ 160 ราคาเท่าๆกันแล้ว

ค่าวาง proen 3000 ส่วน otaro 2500+ ประมาณนี้

บอกก่อนนะคับทำแล้วเหนื่อยชิหายเลย เหอๆๆ ตัดราคากันสนั่น

Comment

ยัด xeon กับ Firegl ครับ * -*

Comment

Working...
                              X