Announcement

Collapse
No announcement yet.

virus ชนิดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• virus ชนิดไหน

เปิด my computer มา Drive C,D,E, หายหมดเลยครับ มันเป็นvirus ชนิดไหนครับ
    มีวิธีแก้ไหมครับ นอกจาก formatใหม่ ทั้งลูกน่ะครับ Backup ข้อมูลไม่ได้ เลย nero หาdrive
    ไม่เจอเลย

ผมว่ามันแค่ซ่อน Drive เฉย ๆ ไม่มีไรหรอก

หาวิธีแก้ใน Google ดูครับ

Comment

ลองอัพเดตให้แอนตี้ไวรัสให้ใหม่ล่าสุดแล้วลองแสกนดูว่ามันชื่อไรก่อนครับ

Comment

ลองscan แล้วหาไม่เจอเลย

Comment

เท่าที่รู้ไม่น่าจะถึงกับต้องฟอเมตใหม่เลยนะครับสำหรับไวรัสซ่อนไฟล์,ไดรว์

ข้อแนะนำ
          1. ทดลองหาแอนตี้ไวรัสที่อัพเดท+เชื่อถือได้มาสแกนให้ละเอียดก่อน

2. ธรรมดาถ้าทำข้อ 1 แล้วมักจะเจอตัวเลยนะ แต่เพื่อความแน่ใจว่าข้อมูล
          ในเครื่องไม่ได้ไปไหน อาจใช้แผ่น rescue ที่บูตวินโดว์หรือลีนุกจากซีดีเพื่อ
          เช็คดูข้อมูลเก่าในเครื่องก็ได้

3. ถ้าทำไม่ได้หรือไม่เป็น..ก็ยกไปใ้ห้ช่างเค้าดูดีกว่าครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

Comment

Working...
          X