Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ P5B ใส่ Ram DDR2/800 2GB ไป2ตัว bios เห็นแรมแค่ 3 gb ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ P5B ใส่ Ram DDR2/800 2GB ไป2ตัว bios เห็นแรมแค่ 3 gb ครับ

Mainboard ผม P5B bios version 1803 ครับ
    ลองทำตามกระทู้นี้ดูแล้วครับ
    http://www.vmodtech.com/modules.php?...291&highlight=

http://forums.overclockzone.com/foru...p/t-43637.html

ลอง Enable remap Memory แล้ว bios เห็นแรม 4 bg แต่ window กลับเห็นแรม 2 gb ต่อให้edit แล้ว พิมพ์ /pae ใน boot.ini ด้วย(เหมือนไม่มีผลอะไรเลยครับ) แต่ก่อนที่ยังไม่ enable remap Memory ใน bios เห็น 3 gb window เห็น 2 gb ปลายๆเกือบ 3 gb มีวิธีที่ทำให้ bios เห็น 4 gb แล้ว window เห็น 3 gb กว่ามั้งไหมครับ ขอบคุณมากครับ(ปล. เข้าใจครับ winxp 32 bit เห็นได้ไม่เต็ม 4 gb ครับ แต่อยากให้มันเห็น 3 gb กว่าๆก็โอเคแล้วครับ)

ลอง flash bios ตัวเดิมดูครับ

Comment

P5Bอ่ะหรอ ลง 64BITเลยครับเหนเตม

32BIT ผมหมดปัยญาที่จะให้มันเหนเตม 4GB
      **แรมผม3GB ตอนใช้xp-vista 32bit
      ถ้าใส่เดิมๆไม่ปรับไรมันเหนในไบออสแค่ 2.4-2.5gbมั่ง ใช้ได้จริงในวินโดวส์ก้2-2.5มั่ง
      แต่ถ้าไปปรับremapไรนี้ไบออสจะเหนเตม แต่ในวินโดวส์ใช้ได้แค่ 2gb
      ผมจำไม่ได้แล้วว่าได้กี่gb เพราะหันไปใช้วิสต้า ไม่กลับไปใช้xpหละ แต่ตอนนี้ก้รอ 7 ตัวเตมค่อยเปลี่ยน
      แต่ที่แน่ๆ ได้ไม่เกิน2.5GB แฟลชไบออสล่าสุดก้แล้ว
      ทำไปทำมาลง 64bitวิสต้าแล้วModไบออสเปนของแท้..-*-

ปรับหมด เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี้สรุปไม่ได้ มันเปนปันหาของบอรดมั่งคับ หาในกุเกิ้ลดู

ผม Confirm 555+

Comment

Originally posted by tar2199 View Post
        ลอง flash bios ตัวเดิมดูครับ
        ขอบคุณ คุณ tar2199 มากนะครับ
        Originally posted by samza2 View Post
        P5Bอ่ะหรอ ลง 64BITเลยครับเหนเตม

32BIT ผมหมดปัยญาที่จะให้มันเหนเตม 4GB
        **แรมผม3GB ตอนใช้xp-vista 32bit
        ถ้าใส่เดิมๆไม่ปรับไรมันเหนในไบออสแค่ 2.4-2.5gbมั่ง ใช้ได้จริงในวินโดวส์ก้2-2.5มั่ง
        แต่ถ้าไปปรับremapไรนี้ไบออสจะเหนเตม แต่ในวินโดวส์ใช้ได้แค่ 2gb
        ผมจำไม่ได้แล้วว่าได้กี่gb เพราะหันไปใช้วิสต้า ไม่กลับไปใช้xpหละ แต่ตอนนี้ก้รอ 7 ตัวเตมค่อยเปลี่ยน
        แต่ที่แน่ๆ ได้ไม่เกิน2.5GB แฟลชไบออสล่าสุดก้แล้ว
        ทำไปทำมาลง 64bitวิสต้าแล้วModไบออสเปนของแท้..-*-

ปรับหมด เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี้สรุปไม่ได้ มันเปนปันหาของบอรดมั่งคับ หาในกุเกิ้ลดู

ผม Confirm 555+
        พอดีผมยังต้องใช้ software ที่ยังเป็น 32 bit อยู่น่ะครับมันยังไม่มี version 64 bit เลยอ่ะครับ ขอบคุณ คุณ samza2 มากนะครับ ไม่งั้นผม format เครื่องลง window ใหม่ไปแล้วนะเนี่ย ขอบคุณครับ

Comment

ซอฟแวร์อะไรครับที่จะใช้ 32บิท

เพราะในวิสต้า64 บิทก้ ลงโปรแกรมจำพวก 32บิทได้นะ มันจะมีโปรแกรมไฟล์2โฟลเดอ
          1.โฟลเดอร์สำหรับ64บิท ไม่ค่อยได้ใช้เลย
          2.โฟลเดอร์สำหรับโปรแกรม32บิทอ่าครับ

วิสต้า64บิทเสียอย่างเดว
          โปรแกรม32บิทนี้ส่วนมากเอาแครกมาลงจะใช้ไม่ได้มันerror เลยต้องหาโปรแกรมที่มันแครกมาในตัวเลยหรือไม่ก้หาkeyมาใส่

หรือโปรแกรมที่เก่ามากก้รันไม่ได้ บางโปรแกรมก้สามารถจำลองรันได้

มีไรก้ถามได้ครับ

เพราะที่ผมใช้64บิทก้ลงโปรแรม32บิทเกือบ 90% - -

Comment

Originally posted by samza2 View Post
            ซอฟแวร์อะไรครับที่จะใช้ 32บิท

เพราะในวิสต้า64 บิทก้ ลงโปรแกรมจำพวก 32บิทได้นะ มันจะมีโปรแกรมไฟล์2โฟลเดอ
            1.โฟลเดอร์สำหรับ64บิท ไม่ค่อยได้ใช้เลย
            2.โฟลเดอร์สำหรับโปรแกรม32บิทอ่าครับ

วิสต้า64บิทเสียอย่างเดว
            โปรแกรม32บิทนี้ส่วนมากเอาแครกมาลงจะใช้ไม่ได้มันerror เลยต้องหาโปรแกรมที่มันแครกมาในตัวเลยหรือไม่ก้หาkeyมาใส่

หรือโปรแกรมที่เก่ามากก้รันไม่ได้ บางโปรแกรมก้สามารถจำลองรันได้

มีไรก้ถามได้ครับ

เพราะที่ผมใช้64บิทก้ลงโปรแรม32บิทเกือบ 90% - -
            ผมใช้ zbrush น่ะครับ แล้วก็ Autodesk maya อีกอย่างพวก plugin ต่างๆมันไม่ support 64 bit หรือเปล่าน่ะครับ ไม่แน่ใจ ขอบคุณคุณ samza2 มากนะครับ

Comment

Working...
            X