overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: ไม่มีความรู้เรื่องโน้ตบุ้คเลย ช่วยชี้แจงหน่อยค้าบบบ

OverclockZone Member

Default ไม่มีความรู้เรื่องโน้ตบุ้คเลย ช่วยชี้แจงหน่อยค้าบบบ

ไม่ทราบว่าไอ้สเปกคอมระหว่าง 2.0 GHz กะ 1.83 GHz ความเร็วจะต่างกันมากมั๊ยคะจะได้ตัดสินใจถูกเพราะว่าจะใช้งานแค่เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง วันละไม่ถึง 5 ชม. อ่ะค่ะ ตอนแรกตั้งงบไว้ไม่เกิน 30000 แต่รู้สึกว่าซื้อสเปกสูง ๆ มาก็ไม่ได้ใช้อะไรมากมาย เลยคิดว่าจะลองลดงบดูน่ะค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ไม่ต่างกันมากหรอกคับถ้าเอามาแค่ฟังเพลงดุหนัง

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ไม่ต่างกันมากหรอกคับถ้าเอามาแค่ฟังเพลงดุหนัง
    ขอบคุณค่า

มีรุ่นไหนแนะนำมั๊ยค่า

ลดงบๆๆ เอาเป็นประมาณ 20000 - 23000 พอ ที่เหลือเอาไว้ซื้อหนมกิน

สนฝจยี่ห้อไหนครับ

ผมว่าไปดูที่ เวป http://www.***************** แล้วเลือกรุ่น ราคา ยี่ห้องที่ต้องการเลยครับ

Quote Originally Posted by Conroe View Post
    สนฝจยี่ห้อไหนครับ

ผมว่าไปดูที่ เวป http://www.***************** แล้วเลือกรุ่น ราคา ยี่ห้องที่ต้องการเลยครับ
    ขอบคุณน้าค้า
    ตอนนี้ดู ๆ เดลกะhp อยู่น่ะค่ะ มีคำแนะนำดี ๆ มั๊ยคะ

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

ผมแนะนำตัวนี้ดีกว่า เพราะพี่ที่ office ซื้อใช้เหมือนกันราคาไม่แพงมีกา่ร์ดจอแยกด้วย
    http://www.*****************/notebook...25Mn:C018.html

ขอบคุณค่าคุณ VaYo_B ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เสียงดีมั๊ยค้า คือส่วนใหญ่คงใช้ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ตเรื่อยเปื่อยอ่ะค่ะ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by อยากรู้ View Post
    ขอบคุณน้าค้า
    ตอนนี้ดู ๆ เดลกะhp อยู่น่ะค่ะ มีคำแนะนำดี ๆ มั๊ยคะ
    แนะนำเป็นเดลคับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

ถ้าเสียงผมชอบ hp ครับ เสียงดีใช้ได้

OverclockZone Member pattyna's Avatar

คำตอบในข้อแรกเรื่อง CPU บางทีต้องมองที่รุ่นของ CPU ด้วยนะครับ
    ปัจจัยในประสิทธิภาพของมันไมไ่ด้อยู่ที่ความเร็ว Clock ที่นับเป็น Ghz อย่างเดียว
    ยังมี Bus Cache และสถาปัตยกรรมภายในอีก ในบางครั้งถ้ารุ่นเดียวกันจะเอา
    ความเร็ว Ghz อย่าง 2.0 กับ 1.83 มาเทียบก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ
    แต่ถ้าคนละรุ่นกันเช่น เอา Atom หรือ Celeron มาเทียบความเร็ว Clock กับ Core 2
    ในความเร็ว Clock ที่ไม่ต่างกันมาก มันก็เห็นผลแล้วล่ะครับว่า Core 2 จะเร็วและทำงานได้ดีกว่า
    และใน Core 2 เองก็ยังมีรุ่นอีกหลายๆรุ่นด้านในอีกเช่น P8400 P7350 T5750
    ( แค่ยกมานะครับ ) ในที่นี้ P8400 จะเป็นรุ่นที่ใหม่ที่สุดและก็ดีที่สุดครับ
    แต่รายละเอียดเหล่านี้ รู้ไม่ต้องลึกมากก็ได้ครับเพราะตามเสปกที่ต้องการไมไ่ด้เน้นที่ CPU เท่าไหร่
    แค่พอรู้ว่ารุ่นไหนใหม่กว่าก็เพียงพอแล้ว เว้นแต่จะสนใจเชิงลึกนะครับ

ในส่วนที่สอง
    ดูหนังฟังเพลง เล่นเน็ต ผมคิดว่า NB ที่เหมาะน่าจะเป็น
    เอ็นเตอเทนเมนท์ ที่แม้สเป็คไม่แรงจ๋า แต่ก็ต้องทำอะไรได้ครบครัน
    เน้นดีไซน์ และตอบรับอนาคต
    แนะนำ Fujitsu L1010 ครับ
    แบนด์นี้เชื่อใจได้ ดีไซน์สวย เครื่องเสถียรแข็งแรง ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก
    ( พอดีที่บ้านมีอยู่ 2 เครื่อง ผมใช้ตัว Top กับพี่สาวใช้ตัวรอง )
    ที่สำคัญอยู่ที่ประกัน 3 ปี ก็ใช้ไปอย่างสบายใจเลยครับ

ลองรับไปพิจารณาดูนะครับ ราคาพอดีงบเลย

หากสนใจรุ่นอื่นถ้าเป็นไปได้ กรณีที่ได้การ์ดแสดงผลแบบ onboard
    ก็แนะนำให้หา Intel GMA 4500 HD ขึ้นไปครับ
    และให้มีพอร์ท HDMI ด้วยครับ เพราะสมัยนี้ LCD TV และระบบหนังแบบ
    Di-def ค่อนข้างเป็นกระแสนิยม และมาแทนที่มัลติมีเดี่ยแบบเก่าๆ
    ถ้ามี NB ที่สามารถใช้งานในส่วนนี้ได้ ก็สามารถปลดเกษียรเครื่องเล่น DVD
    และเครื่องไฟฟ้ามัลติมีเดี่ยอีกหลายๆตัวไปได้เลยละครับ

OverclockZone Member naja_return's Avatar

ถ้าอย่างงั้น ThinkPad R61 7735-E21 โลดเลยครับ
    เครื่องทน แข็งแรงสุดๆ CPU แรง ประกันโหด (onsite inter + accident 3 yrs)
    up ram 4 gb ใช้ไปอีกนานครับ

ขอบคุณทุก ๆๆ คนมากมายค่าสำหรับคำแนะนำดี ๆ

จะเก็บคำแนะนำไปใช้ตัดสินใจนะคะ

จะซื้อหลังปีใหม่นี้แล้วค่า

ประทับใจบอร์ดนี้จังเลย

Bookmarks

Bookmarks