overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยเรียงลำดับชิปเซ็ต ที่ท่านคิดว่าดีให้หน่อยสิครับ

OverclockZone Member JediPong's Avatar
    บางบัวทอง-ม.เกษตร

Default ช่วยเรียงลำดับชิปเซ็ต ที่ท่านคิดว่าดีให้หน่อยสิครับ

ก็คือตอนนี้ผมเห็นว่ามีบอร์ด อินเทล ออกมาเยอะละมีชิปเซ็ตหลายชุด

ละผมก็จะซื้อมาใช้กะ E7300 ด้วยอะครับ แต่เลือกบอร์ดไม่ค่อยเป็นไม่รู้เอาชิปเซ็ตไรดี

ตั้งกะ P35 P43 P45 X38 X48 ไม่รู้ว่าอันไหนมันสูงกว่าอะคับ

แล้วอันไหนมันดีกว่ากัน แล้วชิปเซ็ตมันมีหน้าที่ทำอะไรหรอคับ มันมีผลกับการทำงานเยอะมั๊ยครับ

ถามมากไปรึเปล่าเอ่ย? ไม่รู้จิงๆอะคับ ใครรู้ช่วยบอกทีนะค้าบ

ขอบคุณมากคร้าบบบบบบบ

OverclockZone Member artyeg's Avatar
    ปิ่นเกล้า , ศาลายา

P35 > X38 > P43 > P45 > X48 อันนี้เรียงตามความใหม่นะครับ ความแรงรอคนข้างล่าง

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

แล้วแต่ความบ้าพลังเลยครับ ผมขี้เกียจไล่ทีละชิบ กระทู้เก่ามีบอกข้อแตกต่างอยู่ เดี๋ยวให้เรปล่างอธิบายดีกว่า ถ้ารักเล่นเกมเหมือนผม เอา p35 ตัวดีๆหน่อย แล้วไปถลุงกับ vga ดีกว่า ครับ ใช้เดิมๆลากนิดหน่อย ไม่ต่างกันมากหรอก

OverclockZone Member JediPong's Avatar

แล้ว P35 กะ P45 อันไหนดีอะคับ เอามเล่นเกมกะดูหนัง hidef อะคับ ไม่ได้ลากไรเลย

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

p45 ใหม่กว่า pci 2.0 ใส่แรมได้มากกว่า กับอะไรอีกผมก็จำไม่ได้ แล้ว อิอิ แต่ที่เพิ่มมาก็ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไรครับสำหรับการใช้เดิม เลือกบอรด p35 p45 ตัวที่ดีดีหนอ่ย ก็พอแล้วครับ p43ก็ไม่ใช่ไม่ดีนะ ลองเปิดspec ของบอรดพวกนี้จะเห็นรายระเอียดได้มากกว่าที่ผมมั่วให้ฟัง x38 x48 เหมาะกับพวก พ่วง vga 2 ตัว แล้วก็เล่นโหดๆ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

965P ก็พอ

OverclockZone Member lovefriend's Avatar
    Burapha University

P35 ครับ
    เพราะผมใช้อยู่

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ผมว่า X48ครับ มันเป็นรุ่นน้องของX58ส่วน P45 X38ก็แรงดีเหมือนกันครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ชิปมันแยกระดับกัน ดูตามภาพละกันขี้เกียจอธิบาย

OverclockZone Member มหิงสา's Avatar
    ศิีิริราช - บางใหญ่

โอ้ว X38 เรา ระดับ Extreme&High-End เหรอเนี่ย

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post

ชิปมันแยกระดับกัน ดูตามภาพละกันขี้เกียจอธิบาย
    ขอบคุณมากคร้าบบบบ

ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะคร้าบ ที่ให้ข้อมูล ให้ผมไปเลือกบอร์ด ดีๆ อิๆๆ

ขอบคุณค้าบ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

เอาจิงๆก็ควรจะ X58 รองรับอนาคตทุกโอกาส แต่จะติดปัญหาในเรื่องของแรมที่มีการเปลี่ยนมาตรฐาน

P45 ก็ดีครับ อยู่ในระดับ แนวหน้าเหมือนกัน ใกล้ Hi-End คล๊อกดีครับ เสถียร แต่ดูยี่ห้อก่อนด้วยนะครับ

X48 คุ้มค่ามากที่สุดสำหรับ socket 775 รองรับความต้องการที่หลากหลาย และ การโอเวอร์คล๊อก (อันนี้จะแพงหน่อย)

G45 อันนี้เป็ที่รู้ๆกันอยู่ว่า คุ้มค่าที่สุดสำหรับคนที่ไม่คิดอะไรมาก ไม่เล่นอะไรรุนแรง การ์ดจอออนบอร์ด รองรับ DVI, D-Sub, HDMI โอเวอร์คล๊อกได้เช่นกัน (ไอ้นี่แพงกว่า P45 อีก)

X38 ก็เก่าซักหน่อย แต่ก็ยังถือว่าคุ้มค่าต่อการลงทุนคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ อยู่ในระดับ Hi-End เช่นกัน

Quote Originally Posted by kk View Post
    เอาจิงๆก็ควรจะ X58 รองรับอนาคตทุกโอกาส แต่จะติดปัญหาในเรื่องของแรมที่มีการเปลี่ยนมาตรฐาน

P45 ก็ดีครับ อยู่ในระดับ แนวหน้าเหมือนกัน ใกล้ Hi-End คล๊อกดีครับ เสถียร แต่ดูยี่ห้อก่อนด้วยนะครับ

X48 คุ้มค่ามากที่สุดสำหรับ socket 775 รองรับความต้องการที่หลากหลาย และ การโอเวอร์คล๊อก (อันนี้จะแพงหน่อย)

G45 อันนี้เป็ที่รู้ๆกันอยู่ว่า คุ้มค่าที่สุดสำหรับคนที่ไม่คิดอะไรมาก ไม่เล่นอะไรรุนแรง การ์ดจอออนบอร์ด รองรับ DVI, D-Sub, HDMI โอเวอร์คล๊อกได้เช่นกัน (ไอ้นี่แพงกว่า P45 อีก)

X38 ก็เก่าซักหน่อย แต่ก็ยังถือว่าคุ้มค่าต่อการลงทุนคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ อยู่ในระดับ Hi-End เช่นกัน

ว๊าว ขอบคุณคร้าบ แล้ว พวกP นี่เล่นอันไหนดีอะคับ ละ P35 กะ P43 นี่เล่นอันไหนดีคับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by JediPong View Post
    ว๊าว ขอบคุณคร้าบ แล้ว พวกP นี่เล่นอันไหนดีอะคับ ละ P35 กะ P43 นี่เล่นอันไหนดีคับ
    P43 น่าเล่นกว่าครับในช่วงนี้ แต่จะแพงกว่า P35 อยู่พอควร แนะนำว่ารอ P45 ลดกว่านี้แล้วซื้อจะดีกว่าครับ แต่ถ้ารอไม่ไหวเอา P43 ไปหนุนหัวนอนก่อนก็ได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks