Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xigmatek Red Scorpion s1283 ชมเจ้าแมงป่องแดง แผลงฤทธิ์ กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xigmatek Red Scorpion s1283 ชมเจ้าแมงป่องแดง แผลงฤทธิ์ กันครับ

Xigmatek Red Scorpion s1283

เพิ่ง จับมาลงกับ AMD Athlon64 x2 +4200 ได้มาซัก 2วันแล้วเลยจับขึ้นมาโชว์ซักหน่อย

แต่ดันไม่สบโอกาสเหมาะๆ ที่จะมีอุปกรณ์ทุกอย่างครบๆ ขาด PSU ไปเคลมอยู่ ทำให้ต้องไปหยิบยืมเอาเจ้า PSU วัตต์ไม่แท้ มาใช้ทำให้ลากไม่รอด บูชไม่ค่อยขึ้น ดังนั้นจึงบรรจงถอดอุปกรณ์แทบเกลี้ยง เหลือเพียง อุปกรณ์หลักๆ เท่านั้น อย่าง HDD 1ลูก จาก 2 ลูก ,แรม,VGA,CPU ,M/B ,พัดลมถอดเกลี้ยง เหลือที่CPU กับ ChipSet เท่านั้นที่จำเป็นต้องเลี้ยงไว้

ปัญหาอยู่ตรงแค่ Supply เดี้ยง ไปตัวเดี๋ยว ทำให้คอมเครื่องหนึ่งแทบทำอะไรไม่ได้ และที่สำคัญ โปแกรมที่จะนำมาใช้ทดสอบกันวันนี้ ไปอยู่ใน HDD Seagate 500GB ที่ถูกปลดประจำการชั่วคราว

ดังนั้นวันนี้ ผมเอาภาพมาฝากให้ชมกันก่อนครับ ถ้ารับอุปกรณ์ที่ไปเคลมกับมาเมื่อไร เป็นอันว่าได้ชมรูปแบบเต็มๆกว่านี้

เอาเป็นว่า วันหลัง จะมา Update ข้อมูล ในสภาพเครื่องที่พร้อมกว่านี้
    Attached Files
    Last edited by tonghadyai; 13 Jan 2009, 12:24:25.

หากจะดูอุณหภูมิ CPU ด้วยโปรแกรม HWM อย่างใกล้เคียง ผมว่าให้ดูที่ Core0 และ Core1 ครับ(สำหรับAMDบางรุ่น และM/Bบางรุ่น) เพราะ อุณภูมิใกล้เคียงกับการลองใช้เทอร์โมมิเตอร์ วัดที่ริมๆกระดองCPU ส่วนอื่นๆ เป็นการวัดจาก Sensor ของ M/B ทำให้มีค่าผิดพลาด (หลายๆท่านที่ใช้ AMD กับบอร์ดบางรุ่น คงรู้กันดีครับ)

จะอัพเดทเพิ่มอีกครับ วันหลังครับ พร้อมกับ Project ทำเคส อคิลิค ได้ชมกัน เร็วๆ นี้ เลยครับ
    Last edited by tonghadyai; 13 Jan 2009, 12:25:54.

Comment

หุ เย็นเวอร์ เย็นแบบ อลังการ

ถ้ามีงบมั้ง ก็อยากได้ นี้งบยังไม่ถึง 1000 เลย แง่งง เดียวจะสั้ง แรมอีก เฮ้อ~

Comment

ถ้าจะวัดอุณหภูมิ อย่างน้อยต้องใช้มากกว่า1โปรแกรม เช่น 1.Everest 2.RealTemp 3.CoreTemp อย่างรูปด้านล่าง อุณหภูมิเท่ากันหมดทั้ง3โปรแกรม

อย่าบอกนะว่า everest ก็ยังเชื่อถือไม่ได้อีก ผมลบออกตามที่คุณขอร้องมาแล้วล่ะครับ

4.8GHz นี่ใช้งานได้จริงนะครับ คลิ้กที่รูป เพื่อดูขนาดใหญ่

01

03

05

06
        Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 13 Jan 2009, 07:06:58.

Comment

ท่านบน เย็นดีจัง....ไว้ในตู้เย็นเหรอ....อิอิ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
            ท่านบน เย็นดีจัง....ไว้ในตู้เย็นเหรอ....อิอิ
            ห้องพัดลม ที่ร้อนตับแตก ช่วงกลางวันของภาคตะวันออกที่พัทยานี่แหละครับ

แค่พยายามจะบอกว่า อุณหภูมิ ที่วัดจาก HWM มันเชื่อถือไม่ค่อยจะได้

ส่วนนี่ รูปจาก Real Temp 2.70 ปรับค่า TJ Max ไปที่100 ตามชนิดซีพียู

ถ้าเป็น E2180 ตัวเก่า จะใช้ค่า TJ Max ที่85 ถ้าดูตามรูปจะเห็นได้ว่า อุณหภูมิต่ำสุด 41 ทั้งคอร์1และ2

อุณหภูมิสูงสุด คอร์1 61 คอร์2 59 นั่นแหละคือของจริง

Comment

ไอ้แมงป่องมันแรงสมชื่อ สวยๆๆ

Comment

แมงป่อง มีแถม ซิลิโคนมารึเปล่าครับ เก็นมี ซองสีขาวๆ แถมมาด้วยอันนั้นใช่รึเปล่า

Comment

มีแถม ซองขาวๆครับ ซีลิโคน สีขาว เย็น+สวยดีครับ

Comment

ซื้อแมงป่อง ก็ไม่ต้องไปซื้อ ซิลิโคนอีก ดีจริง

Comment

อุๆ asus lion แลกกับtuniq ของครบเอาม่ะ เพิ่มให้10- เย็นจริงๆครับE0 ผมC0ร้อนไปหน่อย

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                        ถ้าจะวัดอุณหภูมิ อย่างน้อยต้องใช้มากกว่า1โปรแกรม เช่น 1.Everest 2.RealTemp 3.CoreTemp อย่างรูปด้านล่าง อุณหภูมิเท่ากันหมดทั้ง3โปรแกรม

อย่าบอกนะว่า everest ก็ยังเชื่อถือไม่ได้อีก ผมลบออกตามที่คุณขอร้องมาแล้วล่ะครับ

4.8GHz นี่ใช้งานได้จริงนะครับ คลิ้กที่รูป เพื่อดูขนาดใหญ่
                        ผมก็แก้ความสงสัย ของท่าน ๐Judas๐Iscariot๐ คราวนี้ ผมใช้ Everest ที่ท่าน๐Judas๐Iscariot๐ สงสัย ว่าHWM มีความผิดพลาด

ลองดูกันได้ครับ ผิดพลาดแค่ไหน ด้านบนกระทู้ที่ทดสอบตอนติดตั้งซิงค์ ไม่ได้ OC อะไรเลยครับ เดิมๆ เลยครับ เพราะ PSU เดี้ยงไปครับ เอาไปเคลมอยู่
                        ส่วนตอนนี้ ด้านล่าง ได้ PSU กลับมาแล้ว มาให้ชมกันอีก

ผมใช้ โปรแกรม Everest ซึ่ง ดูจากภาพล่าง (เป็น Ver.Bata ตามที่ท่าน Judaso.... ใช้ทดสอบ ของค่ายIntel ที่ตัวซิงค์(Asus Lion Square) ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ Xigmatek ตามที่ผมได้ตั้งกระทู้เลย )
                        ส่วนโปรแกรม RealTemp มันรองรอง CPU ของ Intel อย่างเดียว (ใช้ไม่ได้กับ AMD ที่ผมใช้)
                        ส่วน โปรแกรม CoreTemp ก็มีอุณหภูมิ ใกล้เคียง กับ HWM ลองคลิกรูปดูก็แล้วกันครับ (ใกล้เคียงกัน ดูในรูปสิครับ)

โปรแกรม Everest(เก่า) กับ HWM CPU ไม่OC ซิ้งค์ของ Xigmatek Red 1283s

โปรแกรม Everest(เก่า) กับ HWM CPU OCแล้วเล็กน้อย ซิ้งค์ของ Xigmatek Red 1283s

โปรแกรม CoreTemp เทียบกับ Hardware Monitor(HWM) อุณหภูมิใกล้เคียงกัน ในแต่ละCore

นี่ครับ Test กับโปรแกรมโดยรวม Everest ver. Bata ที่บางท่านมาหาว่า ผมไม่เชื่อถือ แต่เพราะว่ามันใกล้เคียงต่างหากล่ะ ผมเลยใช้โปรแกรมที่มีขนาดเล็กๆ ในการทดสอบเพราะว่ามันสะดวกกว่าครับ

เอาเป็นว่า คลายข้อสงสัยของท่าน ๐Judas๐Iscariot๐ เป็นเรียบร้อย

น่าเชื่อถือแค่ไหนก็ลองคิดดูถึงความเหมาะสมใน CPU แต่ละค่าย ว่าจะใช้โปรแกรมตัวไหน

แต่ตัวนี้ที่นำมาเล่น เพราะน่าสนตรงที่ TOM's HardWare เค้าคอนเพิร์ม... ว่าคุ้ม 555+ **คอนเพิร์ม** อิอิ
                        Last edited by tonghadyai; 14 Jan 2009, 01:11:41.

Comment

เอาเป็นว่า จะ CPU แบบไหน ก็มีคุณสมบัติ ในการช่วยลดความร้อน CPU ครับ

และกระทู้นี้ ผมต้องการ นำรุ่นนี้ มาลองให้ชมกันครับ เพื่อเป็นทางเลือกหนึ่ง ให้กับทุกๆท่าน ที่กำลัง มองหา CPU Cooler ซักตัวนึ่ง

เพราะช่วงที่ผมตั้งกระทู้ เจ้า Xigmatek รุ่นนี้ ยังไม่มีเว็บไหนทำรีวิว ผลิตภัทณ์เลยครับ เนื่องจากเป็นแบรนด์มาใหม่

หากทำไม่แจ่มแต่อย่างใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ
                          Last edited by tonghadyai; 9 Dec 2009, 11:18:06.

Comment

อือ ท่านข้างบนนู้น เย็นโขดๆครับ ไฟ1.3 Clock ไป4ก่า

อุณหภมิ เย็นโขดๆๆๆๆ

Comment

ไอ้เเมงป๋องนี้มันเหมือนกะ MASTER212 ไหมครับท่าน หรอใครเย็นกว่าครับ เเล้วค่าตัวละเท่าไหร่นะ หาได้ที่ไหนนะ

Comment

Working...
                              X